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MAELEZO MAFUPI KUTOKA KWA MKURUGENZI WA MASHTAKA 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (OTM) iliundwa kufuatia mabadiliko ya muundo wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali yaliyofanyika Februari, 2018, kwa Hati 

Idhini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Tangazo la Serikali 

Na. 49 la mwaka 2018. Mabadiliko haya yaliifanya iliyokuwa Divisheni ya 

Mashtaka chini ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa Ofisi huru 

inayojitegemea na yenye Mamlaka kamili. Mabadiliko haya yalilenga kuongeza 

ufanisi na tija katika kuratibu shughuli za upelelezi zinazofanywa na vyombo vya 

upelelezi/uchunguzi na uendeshaji wa kesi za jinai. 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inaongozwa na Mkurugenzi wa Mashtaka akisaidiwa 

na Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka na inatekeleza majukumu kupitia Divisheni 

Sita (6), Vitengo Saba (7), Sehemu Kumi na Nane (18) na Ofisi za Mikoa ya 

Kimashtaka 30 na Wilaya 94.  

Dira ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ni Haki, Amani na Usalama kwa Maendeleo 

ya Taifa. Aidha, Dira hii, inazingatia Dhima inayotaka kushirikiana na wadau 

kuendesha kesi za jinai bila woga, upendeleo au ubaguzi ili kuhakikisha Haki, 

Amani na Usalama vinatamalaki katika jamii.   

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Mashtaka Sura ya 430 marejeo ya 

mwaka 2022, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inatakiwa kutoa taarifa zake za 

utekelezaji wa majukumu kwa Waziri wa Katiba na Sheria kila baada ya nusu 

mwaka. Kutokana na hitaji hilo la kisheria, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inatoa 

taarifa ya utekelezaji wa majukumu yake kwa kipindi cha kuanzia Januari, 2023 

hadi Juni, 2023. Kwa ujumla, Ofisi imetekeleza majukumu kwa ufanisi na 

kuridhisha kwa kipindi husika.  

Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru Watumishi wa OTM, Wadau wa Haki 

Jinai na wananchi kwa ujumla kwa ushirikiano walioutoa katika kufanikisha 

utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka. 

 

Sylvester Anthony Mwakitalu 

MKURUGENZI WA MASHTAKA 
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MAELEZO MAFUPI KUTOKA KWA NAIBU MKURUGENZI WA MASHTAKA 

Katika kipindi cha Mwezi Januari, 2023 hadi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka iliendelea kutekeleza majukumu kama yalivyoainishwa katika Mpango 

Kazi wa mwaka wa Fedha 2022/2023. Ofisi imeweza kutekeleza majukumu yake 

ikiwemo kushughulikia majalada kutoka vyombo vya upelelezi, uendeshaji wa 

kesi za jinai katika Mahakama zote, uratibu na usimamizi wa shughuli za 

upelelezi, ukaguzi wa Magereza na Vituo vya Polisi, utekelezaji wa program ya 

utenganishaji wa shughuli za mashtaka na upelelezi na kuendeleza ushirikiano 

wa kikanda na kimataifa katika haki jinai. 

 

Ofisi imeweza kutekeleza majukumu hayo kwa ufanisi na kupata mafanikio 

ikiwemo kupunguza mlundikano wa kesi katika Mahakama za Wilaya na Hakimu 

Mkazi, Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufani na kupunguza msongamano wa 

mahabusi katika magereza nchini. Mafanikio mengine ni kusogeza huduma kwa 

jamii kwa kuongeza Ofisi za Mashtaka katika baadhi ya Wilaya nchini, kuokoa 

mali za Serikali na kupungua kwa malalamiko kwa Serikali. Pamoja na mafanikio 

hayo, kumekuwepo na changamoto mbalimbali katika uendeshaji na utekelezaji 

wa majukumu ya Ofisi. Miongoni mwa changamoto hizo ni ufinyu wa bajeti, 

ukosefu wa majengo ya Ofisi, upungufu wa rasilimali watu, kuibuka kwa aina 

mpya ya uhalifu, ulinzi kwa watoa taarifa na usalama mdogo na maslahi duni kwa 

watumishi. Mbali na changamoto hizo, Ofisi imeendelea kutekeleza majukumu ya  

msingi kulingana na rasilimali zilizopo. 

 

Ni matumaini kuwa Serikali itaendelea na jitihada za  kuimarisha Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka ili iweze kutekeleza azma ya kuongeza ufanisi na tija katika usimamizi 

wa haki jinai kwa lengo la kuimarisha mfumo wa utoaji haki nchini.  

 

Ushirikiano uliopo kati ya watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na wadau wa 

haki jinai ndiyo nguzo iliyotuwezesha kutekeleza majukumu kwa ufasaha. 

Halikadhalika, nidhamu na kujituma kwa watumishi kufanya kazi kwa bidii 

kumeongeza tija na mabadiliko makubwa katika utendaji. Napenda kutumia fursa 

hii kuwashukuru kwa dhati watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na wadau 

wote wa haki jinai nchini kwa ushirikiano mkubwa wanaoutoa. 

 

 

 

Joseph Sebastian Pande 

NAIBU MKURUGENZI WA MASHTAKA 
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MUHTASARI  

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (OTM) iliendelea kutekeleza majukumu ya msingi kwa 

kuzingatia Mpango Kazi kwa kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023. Mpango 

Kazi wa Ofisi umeainisha malengo Nane (8) ya utekelezaji ambayo yanajumuisha 

Kuboresha huduma kwa watumishi kwa ajili ya kupunguza maambukizi ya virusi 

vya ugonjwa wa UKIMWI; Kutekeleza Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kupambana na Rushwa; kuimarisha Mfumo wa Utaifishaji, Usimamizi na 

Urejeshwaji wa Mali zinazohusiana na Uhalifu; kuimarisha Uratibu na Usimamizi 

wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai; kuimarisha Uendeshaji Mashtaka na Usimaizi 

wa Kesi za Jinai; Kuimarisha Ushirikiano katika Masuala ya Kisheria Kitaifa, 

Kikanda na Kimataifa; Kuboresha Mazingira ya Kazi na Vitendea Kazi; na 

Kuimarisha Mfumo wa Usimamizi na Utendaji Kazi. 

 

Katika kutekeleza majukumu yake, Ofisi ilipokea kutoka Wizara ya Fedha na 

Mipango jumla ya Shilingi 17,929,924,066.70 kwa ajili ya bajeti ya Matumizi ya 

Kawaida ambapo Shilingi 7,274,375,500 ilikuwa ni kwa ajili ya Mishahara ya 

Watumishi sawa asilimia 100 ya fedha zilizotarajiwa kupokelewa kwa kipindi 

husika na kiasi cha Shilingi 10,655,548,566.70 kilipokelewa kwa ajili ya Matumizi 

Mengineyo (OC), sawa na asilimia 100 ya fedha zilizotarajiwa kupokelewa. Kwa 

upande wa matumizi ya Maendeleo Ofisi ilipokea jumla ya Shilingi 

3,624,805,962.73 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo sawa na 

asilimia 95.5  ya bajeti ya Fedha za Maendeleo kwa kipindi husika. 

 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, jumla ya majalada 2,471 

yalivuka na majalada 10,382 yalipokelewa kutoka vyombo vya upelelezi na 

kufanya jumla ya majalada kuwa 12,853. Kati ya hayo, Majalada 8,786 sawa na 

asilimia 68.4 yaliandaliwa hati za mashtaka na kupewa ridhaa ya mashtaka; 

majalada 812 sawa na asilimia 6.3 yalifungwa na majalada 2,040 sawa na 

asilimia 15.9 ambayo ni wastani wa majalada 68 kwa kila mkoa yalirejeshwa kwa 

upelelezi zaidi. Aidha, majalada 1,215 sawa na asilimia 9.5 bado yanaendelea 

kufanyiwa kazi.  

 

Katika Mahakama za Wilaya na Hakimu Mkazi, jumla ya kesi 12,801 zilivuka 

kutoka mwezi Disemba, 2022. Katika kipindi cha kuanzia Januari, 2023 hadi Juni, 
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2023, kesi 10,169 zilifunguliwa na kufanya jumla ya kesi kuwa 22,970. Kati ya 

kesi hizo, kesi 10,773 sawa na asilimia 46.9 zilisikilizwa na kutolewa uamuzi na 

kesi 12,197 sawa na asilimia 53.1 ya kesi zote zilizokuwepo zilikuwa zinaendelea 

mahakamani. Kati ya kesi zilizokwisha mahakamani, kesi 6,623 sawa na asilimia 

61.5 washtakiwa walitiwa hatiani na kupewa adhabu za aina mbalimbali ikiwemo 

vifungo gerezani, kutumikia huduma kwa jamii, faini na kutaifisha mali. 

 

Katika Mahakama za Watoto (Juvenile Courts), jumla ya kesi 714 ziliendeshwa 

ambapo, kesi 258 zilikuwepo hadi Disemba, 2022 na kesi 456 zilifunguliwa kati 

ya Januari hadi Juni, 2023. Kati ya kesi 714, kesi 355 sawa na asilimia 49.7 ya 

kesi zilizokuwepo zilihitimishwa mahakamani na kesi 359 sawa na asilimia 50.3 

zipo katika hatua mbalimbali za usikilizwaji katika Mahakama za Watoto nchini. 

 

Katika ngazi ya Mahakama Kuu jumla ya kesi 2,720 zilisikilizwa, ambapo kesi 

2,151 zilikuwa zimevuka Disemba, 2022 na kesi 569 zilifunguliwa kati ya Januari 

hadi Juni, 2023. Kati ya hizo, kesi 607 zilikwisha na kesi 2,113 zilikuwa 

zinaendelea Mahakamani. Aidha, jumla ya rufaa na maombi 2,148 yaliendeshwa 

Mahakama Kuu na kati ya hizo, rufaa na maombi 803 yalisikilizwa na kutolewa 

maamuzi na 1,345 zinaendelea mahakamani. 

 

Jumla ya Kesi 58 ziliendeshwa katika Mahakama Kuu – Divisheni ya Makosa ya 

Rushwa na Uhujumu Uchumi na kesi 19 zilimalizika na kesi 39 zinaendelea 

mahakamani na zipo kwenye hatua mbalimbali za usikilizwaji.  

 

Katika kipindi husika (Januari – Juni, 2023) kiasi cha Shilingi 725,690,880 

kililipwa mahakamani kama faini katika kesi 2,836 na kiasi cha Shilingi 

636,413,783.61 zililipwa kama faini na fidia na watuhumiwa waliokili makosa kwa 

njia ya makubaliano (Plea-Bargaining). Aidha, mali mbalimbali zilizopatikana kwa 

njia ya uhalifu ama zilizotumika kutenda uhalifu zilitaifishwa kuwa mali ya Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mali hizo ni pamoja na magari 11, pikipiki 

64, viwanja saba (7), mifugo (ng’ombe 2,403, mbuzi 19 na kondoo 77) na fedha 

taslimu Shilingi 1,455,698,000 na Dola za Kimarekani 2,064.  
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1. UTANGULIZI 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (OTM) iliundwa kufuatia mabadiliko ya kimuundo wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali yaliyofanyika mwaka 2018, kwa Hati 

idhini ya Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Tangazo la 

Serikali Na. 49 la mwaka 2018. Hati Idhini hiyo, iliifanya iliyokuwa Divisheni ya 

Mashtaka chini ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa Ofisi huru 

inayojitegemea na yenye Mamlaka kamili. Mabadiliko yalilenga kuongeza ufanisi 

na tija katika uendeshaji wa kesi za jinai na kuratibu shughuli za upelelezi 

zinazofanywa na vyombo vya upelelezi. Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inatekeleza 

majukumu kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa miaka mitano (5) 2020/2021 hadi 

2024/2025. 

1.1. Majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

Pamoja na mambo mengine majukumu ya msingi ya Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka (OTM) ni kama ifuatavyo;  

i. Kufanya uamuzi wa kufungua au kutofungua mashtaka; 

ii. Kusimamia uendeshaji wa mashtaka yote ya jinai nchini isipokuwa yale 

yaliyo katika Mahakama za kijeshi; 

iii. Kusitisha kesi iliyofunguliwa mahakamani na mtu au mamlaka yoyote 

kwa kuzingatia matakwa ya sheria; 

iv. Kuchukua na kuendesha mashtaka yaliyofunguliwa mahakamani na 

mtu au mamlaka yoyote kwa kuzingatia matakwa ya sheria; 

v. Kukata rufaa au kufungua maombi au kujibu rufaa au maombi kwa 

niaba ya Jamhuri; 

vi. Kusimamia na kuratibu shughuli za upelelezi pamoja na kuratibu 

shughuli zinazofanywa na vyombo vya upelelezi/chunguzi; 

vii. Kuagiza chombo chochote kinachohusika na upelelezi wa makosa ya 

jinai kuendesha upelelezi kuhusiana na taarifa zenye mwelekeo wa 

jinai zilizofika Ofisi ya Taifa ya Mashtaka; 

viii. Kukagua magereza na mahali popote wanapohifadhiwa wahalifu kwa 

mujibu wa sheria; 

ix. Kusimamia kazi za Jukwaa la Haki Jinai la Taifa, Mikoa na Wilaya; 
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x. Kutoa ushauri wa kisheria kwa mamlaka mbalimbali katika masuala ya 

Jinai; 

xi. Kuendesha na kusimamia kesi zinazohusiana na utaifishwaji wa mali 

zinazohusiana na uhalifu; 

xii. Kutoa miongozo mbalimbali kwa wadau wa Haki Jinai kuhusu upelelezi 

na uendeshaji wa mashtaka; 

xiii. Kuratibu mashauri yanayohusiana na uhamishwaji wa wahalifu kutoka 

ndani na nje ya nchi na kusaidia mamlaka za ndani na nje katika 

masuala ya Jinai; 

xiv. Kuelekeza na kushiriki kwenye utafiti wa kifo (inquests); na  

xv. Kuunda kikosi kazi kwa ajili ya kuchunguza na kupeleleza suala 

mahsusi la kijinai kadri atavyoona inafaa. 

1.2. Muundo wa Ofisi 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ina Divisheni Sita (6), Vitengo Saba (7), Sehemu 

18 na Ofisi za Mikoa 30 na Wilaya 64. Ona Kiambatisho Na. 1 kinaonesha 

Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka.  

 

Divisheni na Vitengo ni kama ifuatavyo; 

i. Divisheni ya Makosa ya Udanganyifu, Utakatishaji Fedha na Rushwa; 

ii. Divisheni ya Utaifishaji wa Mali, Makosa yanayovuka Mipaka na Uhalifu 

wa Kupangwa; 

iii. Divisheni ya Kusimamia Utenganishaji wa Shughuli za Mashtaka na 

Upelelezi; 

iv. Divisheni ya Usimamizi na Uratibu wa Kesi za Jinai; 

v. Divisheni ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu; 

vi. Divisheni ya Mipango; 

vii. Kitengo cha Fedha na Uhasibu; 

viii. Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani; 

ix. Kitengo cha Ununuzi na Ugavi; 

x. Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano; 

xi. Kitengo cha Mawasiliano Serikalini; 

xii. Kitengo cha Utafiti na Maktaba; na 

xiii. Kitengo cha Masjala ya Sheria. 
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1.3. Dira na Dhima 

Ili kuweza kutekeleza majukumu kwa ufanisi na weledi, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka (OTM) imejiwekea Dira na Dhima. Dira ya OTM ni “Haki, Amani na 

Usalama kwa Maendeleo ya Taifa” na Dhima ni “Kushirikiana na wadau 

kuendesha kesi za jinai bila woga, upendeleo au ubaguzi ili kuhakikisha 

Haki, Amani, na Usalama vinatamalaki katika jamii”. 

1.4. Maadili ya Msingi 

Ili kuweza kufikia malengo yaliyobainishwa na Dira na Dhima ya Ofisi, maadili 

haya ya msingi yanazingatiwa, ambayo ni; 

i. Watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kuwajibika kwa Serikali na 

Umma kwa ujumla katika utekelezaji wa majukumu yao kwa wakati; 

ii. Watumishi wa Ofisi kujenga imani na uaminifu kwenye jamii ambayo 

wanaihudumia; 

iii. Watumishi wa Ofisi kuzingatia maadili na kutowavumilia 

watakaojihusisha na vitendo vya rushwa na ubadhirifu; 

iv. Watumishi kuzingatia weledi, utaalamu na kujituma katika utoaji 

huduma wakati wote wanapokuwa ofisini na nje ya ofisi; na 

v. Kufanyakazi kwa umoja na kwa kuheshimiana ili kutoa huduma bora 

kwa watu wote. 

2. MALENGO KWA MWAKA 2022/2023 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

imepanga kutekeleza malengo ya kimkakati yafuatayo; 

i. Kuboresha Huduma kwa watumishi kwa ajili ya kupunguza maambukizi ya 

virusi vya ugonjwa wa UKIMWI; 

ii. Kutekeleza Mkakati na Mpango kazi wa Taifa wa Kupambana na Rushwa; 

iii. Kuimarisha uendeshaji mashtaka na usimamizi wa kesi za jinai; 

iv. Kuimarisha uratibu na usimamizi wa upelelezi wa makosa ya jinai; 

v. Kuimarisha mfumo wa utaifishaji, usimamizi na urejeshwaji wa mali 

zinazotokana na uhalifu; 

vi. Kuimarisha ushirikiano wa masuala ya kisheria baina ya taasisi, kitaifa na 

kimataifa; 
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vii. Kuimarisha mfumo wa usimamizi na utendaji kazi; na  

viii. Kuboresha vitendea kazi na  mazingira ya kazi ili kuleta tija na ufanisi. 

3. MWENENDO WA BAJETI NA MATUMIZI KWA NUSU MWAKA KUANZIA 

JANUARI, 2023 HADI JUNI, 2023 MWAKA WA FEDHA 2022/2023  

3.1. Makadirio ya Fedha za Matumizi ya Kawaida 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 jumla ya Shilingi 

17,929,924,066.70 zilipangwa kutumika kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023, jumla ya Shilingi 17,929,924,066.70 

zilipokelewa na kutumika kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida sawa na asilimia 

100 ya makadirio kwa kipindi husika. 

3.1.1. Makadirio ya Fedha za Mishahara (PE) 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, jumla ya Shilingi 

7,274,375,500.00 zilipangwa kutumika kwa ajili ya kulipa Mishahara ya 

Watumishi (PE). Hadi kufikia 30 Juni, 2023 jumla ya kiasi cha Shilingi 

7,274,375,500.00 kilipokelewa na kutumika kulipa mishahara sawa na 

asilimia 100 ya makadirio kwa kipindi husika.  

3.1.2. Makadirio ya Matumizi Mengineyo (OC) 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 kiasi cha Shilingi 

10,655,548,566.70 kilipangwa kutumika kwa ajili ya Matumizi Mengineyo 

(OC). Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 jumla ya Shilingi 10,655,548,566.70 

sawa na asilimia 100 zilipokelewa na kutumika kwenye Matumizi Mengineyo. 

Kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1.  

 

Jedwali 1: Mwenendo wa Fedha za Matumizi ya Kawaida kwa Kipindi cha 

Januari - Juni, 2023 

Maelezo Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(2022/2023) 

Kiasi Kilichopokelewa 
(Januari - Juni, 2023) 

Kiasi Kilichotumika 
(Januari - Juni, 2023) 

Mishahara (PE) 14,548,751,000.00 7,274,375,500.00 7,274,375,500.00 

Matumizi Mengineyo (OC) 22,068,944,000.00 10,655,548,566.70 10,655,548,566.70 

Jumla  36,617,695,000.00 17,929,924,066.70 17,929,924,066.70 
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3.2. Makadirio ya Matumizi ya Fedha za Maendeleo 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 jumla ya Shilingi 

3,624,805,962.73 kutoka Ndani na Nje ya nchi zilipangwa kutumika kwa ajili 

ya kugharamia Miradi ya Maendeleo. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 kiasi 

cha Shilingi 3,461,678,364.90 kilitolewa na kutumika sawa na asilimia 95.5 

ya makadirio ya kipindi husika. (Jedwali Na. 2).  

 

Jedwali 2: Mwenendo wa Fedha za Maendeleo kwa kipindi cha Januari, 2023 

hadi Juni, 2023 

  

3.3. Makadirio ya Makusanyo ya Maduhuli 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 OTM ilikadiria kukusanya 

maduhuli ya Shilingi 56,400,000.00 kutoka katika vyanzo mbalimbali. 

Miongoni mwa vyanzo hivyo ni pamoja na malipo ya kodi ya pango na 

marejesho ya mishahara kwa watumishi wanaokatisha ajira zao kwa muda wa 

masaa 24. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 Ofisi ilikuwa imekusanya jumla 

ya Shilingi 56,400,000.00 sawa na asilimia 100. 

4. MATOKEO YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA OFISI 

Katika kipindi cha Nusu Mwaka kinachoanzia Januari, 2023 hadi Juni, 2023 hali 

halisi ya utekelezaji wa majukumu katika Mpango na Bajeti ya mwaka 2022/2023 

ilikuwa kama ifuatavyo: 

4.1. Uratibu na Usimamizi wa Shughuli za Upelelezi 

4.1.1. Majalada Yaliyoshughulikiwa kutoka Vyombo vya Upelelezi 

Katika kipindi cha kuanzia Januari, 2023 hadi Juni, 2023 OTM ilitekeleza jukumu 

la uratibu na usimamizi wa shughuli za upelelezi zinazofanywa na vyombo vya 

upelelezi/chunguzi. Katika kipindi husika jumla ya majalada 12,853 kutoka 

vyombo vya upelelezi yalishughulikiwa. Kati ya majalada hayo, majalada 2,471 

Maelezo Bajeti Iliyoidhinishwa 
2022/2023 

Kiasi Kilichopokelewa 
(Januari – Juni, 2023) 

Kiasi Kilichotumika  
(Januari - Juni, 2023) 

Fedha za 
Ndani 

8,000,000,000.00 3,157,933,560.56 3,157,933,560.56 

Fedha za Nje 630,000,000.00 466,872,402.17 466,872,402.17 

Jumla  8,630,000,000.00 3,624,805,962.73 3,624,805,962.73 



8 

 

yalikuwepo toka Disemba 31 na majalada   10,382 yalifunguliwa katika kipindi 

cha Januari hadi Juni, 2023 na kufanya jumla ya majalada 12,853.  

Kati ya majalada 12,853, majalada 8,786 sawa na asilimia 68.4 yaliandaliwa hati 

za mashtaka na majalada 812 sawa na asilimia 6.3 yalifungwa. Aidha, majalada 

2,040 sawa na asilimia 15.9 yalirejeshwa kwa upelelezi zaidi. Katika kipindi 

husika jumla ya majalada 11,638 sawa na asilimia 90.5 ya majalada yote 

yaliyokuwepo yalifanyiwa kazi. Vilevile, majalada 1,215 sawa na asilimia 9.5 ya 

majalada yote yaliyopokelewa yalikuwa yanaendelea kufanyiwa kazi. (Jedwali 3). 

Jedwali 3: Majalada Yalipokelewa na Kushughulikiwa kutoka Vyombo vya 
Upelelezi 

Na. Taasisi Chunguzi 
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1 TAKUKURU 148  563  711  287  71  168  185  

2 Polisi-Makao Makuu  35  19  54  30  3  14  7  

3 Polisi-Mkoani RCOs 978  1,649  2,627  1,628  222  568  209  

4 Polisi- Wilayani (OC CIDs) 700  5,575  6,275  4,096  431  1,086  662  

5 Polisi- Trafiki (DTO) 452  2,307  2,759  2,410  78  183  88  

6 Mamlaka-Dawa za Kulevya 16  119  135  79  5  8  43  

7 Idara ya Uhamiaji 7  100  107  89  2  11  5  

8 Taasisi Nyingine  135  50  185  167  0  2  16  

Jumla 2,471  10,382  12,853  8,786  812  2,040  1,215  

 

4.1.2. Uundwaji wa Vikosi Kazi Maalum Kusimamia Upelelezi 

Uratibu na usimamizi wa upelelezi ulifanyika katika kipindi husika katika 

matukio makubwa yaliyohitaji maelekezo kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka. 

Lengo ni kushirikiana kwa ukaribu na vyombo vya upelelezi/uchunguzi ili 

kuboresha ushahidi na hivyo kuleta matokeo chanya pindi kesi 

zinapowasilishwa Mahakamani. Katika kutekeleza jukumu hili Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka ilifanya kazi zifuatazo;  

i. Januari, 2023 hadi 31 March, 2023 Kikosi Kazi Ulinzi kwa Watoto dhidi 

ya Usafirishaji Haramu wa Binadamu (AHTCP/TF) kilishughulikia 

mashauri mbalimbali ya ubakaji na ulawiti. Kikosi Kazi kilipokea jumla 

ya kesi 146 kati ya hizo 87 ni kesi za kubaka, 41 ni kesi za kulawiti, 

saba (7) ni kesi za kuwapa mimba wanafunzi, moja (1) ni kesi ya 
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usafirishaji haramu wa binadamu na kesi mbili (2) za kudhini na 

maharimu. Jumla ya manusura/wahanga 164 walipatikana ambapo 

wote walipatiwa msaada wa kisaikolojia na ulinzi. Wahanga 34 

walipelekwa kwenye nyumba salama na wengine kuunganishwa na 

familia zao. Jumla ya kesi 69 zimefunguliwa mahakamani ambapo kesi 

56 zinaendelea mahakamani katika hatua mbalimbali na kesi 13 tayari 

zimeamuliwa; na 

ii. Kuanzia tarehe 22 Mei, 2023 hadi 22 Juni, 2023 Kikosi Kazi cha Ulinzi 

kwa Watoto dhidi ya Usafirishaji Haramu wa Binadamu (AHTCP/TF) 

kilifanya ziara katika mikoa tisa (9). Lengo la ziara ilikuwa kupitia kesi 

zinazohusu ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto na usafirishaji 

haramu dhidi ya binadamu na pia kuainisha changamoto na 

mapungufu yanayojitokeza katika kusimamia kesi hizo katika hatua ya 

upelelezi, uendeshaji mashtaka na namna ya kuwahudumia manusura 

walioathirika. Kazi hii ilisaidia Kikosi Kazi kuendesha mashauri hayo 

pamoja nakupata takwimu sahihi za kesi zilizotajwa hapo juu; 

4.2. Uendeshaji wa Kesi za Jinai  

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

iliratibu na kuendesha kesi za jinai katika Mahakama za Wilaya, Hakimu Mkazi, 

Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufani kama inavyojieleza hapa chini.  

4.2.1. Mahakama za Wilaya na Hakimu Mkazi 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 Ofisi iliendesha kesi za jinai 

katika Mahakama za Wilaya na Hakimu mkazi kama ifuatavyo; 

i. Kesi Zilizoendeshwa 

Jumla ya kesi za jinai 22,970 ziliendeshwa katika Mahakama za Wilaya na 

Hakimu Mkazi nchini. Kati ya kesi hizo, kesi 12,801 zilikuwepo hadi 31 

Disemba, 2022 sawa na asilimia 55.7 na kesi 10,169 zilifunguliwa kati ya 

Januari na Juni, 2023 sawa na asilimia 44.3 ya kesi zote katika kipindi 

kinachofanyiwa tathmini.  
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Katika kipindi husika, kesi 10,773 sawa na asilimia 46.9 zilihitimishwa 

mahakamani na kesi 12,197 sawa na asilimia 53.1 ya kesi zilizoendeshwa, 

zilikuwa zinaendelea mahakamani zikiwa katika hatua mbalimbali za 

usikilizwaji. (Jedwali Na. 4). 

 

Jedwali 4: Kesi zilizoendeshwa – Mahakama za Wilaya na Hakimu Mkazi 

Na. Aina ya Makosa 
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1 Nyara za Serikali 1,082 302 1,384 391 993 

2 Kesi za Maliasili nyinginezo 487 491 978 600 378 

3 Dawa za Kulevya 1,712 619 2,331 903 1,428 

4 Madini 59 30 89 41 48 

5 Udanganyifu 1,325 871 2,196 727 1,469 

6 Utakasishaji Fedha  20 6 26 10 16 

7 Uhalifu wa Mtandao 38 23 61 15 46 

8 Usafirishaji Haramu wa Binadamu 0 5 5 3 2 

9 Magendo ya Binadamu  11 4 15 2 13 

10 Unyanganyi wa Kutumia Silaha 1,005 279 1,284 401 883 

11 Uharamia  8 0 8 8 0 

12 Kubaka 2,440 804 3,244 1,260 1,984 

13 Rushwa 0 48 48 21 27 

14 Mauaji  607 603 1,210 498 712 

15 Ugaidi  2 0 2 1 1 

16 Usalama Barabani 1,404 2,036 3,440 2,453 987 

17 Kuingia na kuishi nchini bila kibali 198 313 511 450 61 

18 Makosa Mengine 2,403 3,735 6,138 2,989 3,149 

Jumla 12,801 10,169 22,970 10,773 12,197 

 

ii. Jinsi Kesi Zilivyohitimishwa  

Jumla ya kesi 10,773 zilikamilika mahakamani ambapo, kesi 6,623 sawa na 

asilimia 61.5 ya kesi zote zilimalizika kwa watuhumiwa kutiwa hatiani. Kesi 

502 sawa na asilimia 4.7 zilimalizika kwa kuondolewa Mahakamani na 

waendesha mashtaka chini ya Kifungu 98 (a) CPA. 

Aidha, kesi 1,383 ambayo ni sawa na asilimia 12.8 zilimalizika kwa kufutwa 

na Mahakama chini ya Kifungu 225(5) CPA na kesi 812 sawa na asilimia 7.5 

ya kesi zilikamilika kwa kufutwa na Mawakili wa Serikali chini ya Kifungu cha 

91 (1) CPA (Nolle Prosequi). 
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Halikadhalika, kesi 969 sawa na asilimia 9 zilimalizika kwa watuhumiwa 

kuachiwa huru chini ya Kifungu 312 (3) CPA (Acquitted), na kesi 407 ambayo 

ni sawa na asilimia 3.8 zilikamilika kwa kupelekwa Mahakama Kuu chini ya 

Kifungu 246 CPA kwa ajili ya kusikilizwa. 

Vilevile, kesi 56 sawa na asilimia 0.5 zilifutwa chini ya Vifungu 222 na 226 

CPA, kesi 12 sawa na asilimia 0.11 zilihitimishwa mahakamani kwa 

watuhumiwa kufariki dunia na kesi 9 sawa na asilimia 0.1 zilikwisha kwa 

makubaliano ya watuhumiwa kukiri makosa yao chini ya Kifungu 194A CPA. 

(Jedwali Na. 5 na Chati Na. 1). 

Jedwali 5: Jinsi kesi zilivyokamilika katika mahakama za Wilaya na Hakimu 
Mkazi 
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Nyara za Serikali 206 7 61 46 64 3 0 0 4 

Maliasili nyinginezo 534 9 22 10 16 7 1 1 0 

Dawa za Kulevya 506 38 167 45 122 18 4 2 1 

Madini 25 0 7 5 3 0 0 1 0 

Udanganyifu 285 76 169 84 102 1 8 1 1 

Utakasishaji Fedha  1 1 1 6 0 0 0 0 1 

Uhalifu wa Mtandao 6 0 1 4 1 3 0 0 0 

Usafirishaji wa 
Binadamu  

2 0 0 0 1 0 0 0 0 

Magendo ya Binadamu  1 0 0 0 1 0 0 0 0 

Unyanganyi wa Kutumia 
Silaha 

85 22 107 100 86 0 0 1 0 

Uharamia  8 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kubaka 602 109 246 86 209 0 6 2 0 

Rushwa 19 0 0 0 0 0 0 0 2 

Mauaji  18 3 3 91 4 351 28 0 0 

Ugaidi  0 0 0 0 1 0 0 0 0 

Usalama Barabani 2,352 5 34 37 23 0 2 0 0 

Kuingia na kuishi nchini 
bila kibali 

439 3 4 1 3 0 0 0 0 

Makosa Mengine  1,534 229 561 297 333 24 7 4 0 

Jumla 6,623 502 1,383 812 969 407 56 12 9 
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Chati 1: Jinsi Kesi Zilivyokamilika katika Mahakama za Wilaya na Hakimu 
Mkazi kwa asilimia 

 

4.2.2. Mahakama za Watoto 

i. Kesi Zilizoendeshwa  

Katika Mahakama za Watoto (Juvenile Courts), jumla ya kesi 714 

ziliendeshwa ambapo, kesi 258 zilikuwepo hadi Disemba, 2022 na kesi 456 

zilifunguliwa kati ya Januari hadi Juni, 2023.  

Kati ya kesi 714, kesi 355 sawa na asilimia 49.7 ya kesi zilizokuwepo 

zilihitimishwa mahakamani na kesi 359 sawa na asilimia 50.3 zipo katika 
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hatua mbalimbali za usikilizwaji katika Mahakama za Watoto nchini. (Jedwali 

Na. 6). 

 

 

 

 

Jedwali 6: Kesi zilizoendeshwa - Mahakama ya Watoto  

Na. Aina ya Makosa 
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1 Dawa za Kulevya 4 13 17 7 10 

2 Udanganyifu 7 64 71 46 25 

3 Unyanganyi wa Kutumia Silaha 8 9 17 2 15 

4 Kubaka 103 162 265 132 133 

5 Mauaji  3 6 9 5 4 

6 Ugaidi  0 0 0 0 0 

7 Makosa Mengine 133 202 335 163 172 

Jumla 258 456 714 355 359 

 

ii. Kesi Zilivyohitimishwa  

Katika kipindi husika, jumla ya kesi 355 zilimalizika Mahakamani na kati ya 

hizo, kesi 272 ambayo ni sawa na asilimia 76.6 zilimalizika kwa watuhumiwa 

kutiwa hatiani na kesi 16 sawa na asilimia 4.5 zilimazika kwa kuondolewa 

mahakamani na Waendesha Mashtaka chini ya Kifungu 98 (a) CPA. 

Aidha, kesi 20 sawa na asilimia 5.6 zilifutwa mahakamani chini ya Kifungu 225 

(5) CPA, na kesi 11 sawa na asilimia 3.1 ziliondolewa na Mawakili wa Serikali 

chini ya Kifungu cha 91 (1) CPA, kesi 30 sawa na asilimia 8.5 ziliondolewa 

mahakamani kwa washtakiwa kuachiwa huru chini ya Kifungu 312 (3) CPA. 

Aidha, kesi 6 sawa na asilimia 1.7 ya kesi zote zilimalizika kwa kwenda 

Mahakama Kuu chini ya kifungu 246 CPA kwa usikilizwaji. (Jedwali Na. 7 na 

Chati Na. 2). 
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Jedwali 7: Jinsi Kesi zilivyokamilika - Mahakama ya Watoto  
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Dawa za Kulevya 6 1 0 0 0 0 0 0 

Udanganyifu 37 2 3 1 3 0 0 0 

Unyanganyi wa Kutumia Silaha 2 0 0 0 0 0 0 0 

Kubaka 106 6 8 6 6 0 0 0 

Mauaji  0 0 0 0 0 5 0 0 

Ugaidi  0 0 0 0 0 0 0 0 

Makosa Mengine  121 7 9 4 21 1 0 0 

Jumla 272 16 20 11 30 6 0 0 

 
 
Chati 2: Jinsi Kesi Zilivyokamilika - Mahakama ya Watoto kwa asilimia 
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4.2.3. Mahakama Kuu 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

iliendesha kesi za jinai katika Vikao vya Mahakama Kuu, Mahakama Kuu- 

Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi na Rufaa na Maombi 

Mahakama Kuu kama ifuatavyo; 

A. Vikao vya Mahakama Kuu 

i. Kesi Zilizoendeshwa 

Jumla ya kesi 2,720 zilisikilizwa katika Vikoa vya Mahakama Kuu ambapo 

kesi 2,151zilikuwa zimevuka Disemba, 2022 na kesi 569 zilifunguliwz kati ya 

Januari hadi Juni, 2023. Kati ya hizo, kesi 607 zilikwisha na kesi 2,113 

zilikuwa zinaendelea Mahakamani. (Jedwali Na. 8). 

Jedwali 8: Kesi zilizoendeshwa - Vikao vya Mahakama Kuu 
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Na. Aina ya Makosa 
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1 Dawa za Kulevya 58  12 70 5 65 

2 Nyara za Serikali  40  1 41 0 41 

3 Mauaji ya Kukusudia 1,405  389 1794 410 1384 

4 Mauaji Yasiyo ya Kukusudia 525  142 667 149 518 

5 Makosa Mengine  123  25 148 43 105 

 Jumla 2,151 569 2,720 607 2,113 

 

ii. Kesi Zilivyohitimishwa  

Katika kipindi husika, jumla ya kesi 607 zilikwisha katika vikao vya 

Mahakama Kuu na kati ya hizo kesi 420 sawa na asilimia 69.2 washtakiwa 

walitiwa hatiani, kesi 92 sawa na asilimia 15.2 kesi zilizoondolewa na 

Mawakili wa Serikali chini ya Kifungu 91(1) CPA na kesi 40 sawa na asilimia 

6.6 washtakiwa waliachiwa huru. Aidha, kesi 49 sawa na asilimia 8.1 

watuhumiwa waliamriwa kupelekwa katika Taasisi ya Afya ya Akili (Criminal 

Lunatic) na kesi 6 sawa na asilimia 1 ziliisha kutokana na washtakiwa kufariki 

dunia. Hata hivyo, hakukuwa na kesi iliyomalizika kwa watuhumiwa kukiri 

makosa. (Jedwali Na. 9 na Chati Na. 3). 

  

 

Jedwali 9: Jinsi Kesi zilivyokamilika - Vikao vya Mahakama Kuu 

Aina ya Makosa 

K
e
s
i 
z
il
iz

o
is

h
a
 k

w
a
 

W
a
tu

h
u

m
iw

a
 k

u
ti

w
a

 

h
a
ti

a
n

i 

K
e
s
i 
z
il
iz

o
is

h
a
 k

w
a
  

W
a
tu

h
u

m
iw

a
 k

u
a
c
h

iw
a
 

h
u

ru
 

K
e
s
i 
z
il
iz

o
o

n
d

o
le

w
a
 n

a
 

M
a
w

a
k
il

i 
w

a
 S

e
ri

k
a

li
 

c
h

in
i 
y
a
 k

/f
 9

1
(1

) 
C

P
A

 

w
a
tu

h
u

m
iw

a
 k

u
a
m

ri
w

a
 

k
u

p
e
le

k
w

a
 k

w
e
n

y
e

 

ta
a
s
is

i 
y
a
 a

fy
a
 y

a
 a

k
il
i 

(C
ri

m
in

a
l 
L

u
n

a
ti

c
) 

K
e
s
i 
z
il
iz

o
fu

tw
a
 

k
u

to
k
a
n

a
 n

a
 

w
a
tu

h
u

m
iw

a
 k

u
fa

ri
k
i 

K
e
s
i 
Z

il
iz

o
k
a
m

il
ik

a
 k

w
a
 

W
a
tu

h
u

m
iw

a
 K

u
k
ir

i 

M
a
k
o

s
a
 (

P
le

a
 

B
a
rg

a
in

in
g

) 

Dawa za Kulevya 5  0  0  0  0  0  

Nyara za Serikali  0  0  0  0  0  0  

Mauaji ya kukusudia 249  29  80  46  6  0  

Mauaji Yasiyo ya Kukusudia 134  6  7  2  0  0  
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Makosa Mengine  32  5  5  1  0  0  

Jumla 420 40 92 49 6 0 

 

Chati 3: Jinsi Kesi zilivyokamilika - Vikao vya Mahakama Kuu kwa Asilimia 

 
 

 

 

 

 

 

B. Vikao vya Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na 

Uhujumu Uchumi 

i. Kesi Zilizoendeshwa  

Jumla ya Kesi 68 ziliendeshwa katika ngazi ya Mahakama Kuu, Divisheni ya 

Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi ambapo kesi 36 zilikuwepo hadi 

Disemba, 2022 na kesi 32 zilifunguliwa kati ya Januari hadi Juni, 2023. Kati 

ya kesi hizo, kesi 19 sawa na asilimia 27.9 zilimalizika na kesi 49 sawa na 

asilimia 72.1 zilikuwa zinaendelea Mahakamani. (Jedwali Na. 10).  

Jedwali 10: Kesi zilizoendeshwa - Vikao vya Mahakama Kuu Divisheni ya 

Rushwa na Uhujumu Uchumi 
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1 Dawa za Kulevya 25 27 52 18 34 

2 Nyara za Serikali  0 0 0 0 0 

3 Rushwa 1 0 0 0 1 

4 Makosa ya Udanganyifu 0 0 0 0 0 

5 Utakasishaji Fedha 4 4 9 0 8 

6 Ugaidi  6 1 7 1 6 

7 Makosa Mengine  0 0 0 0 0 

Jumla 36 32 68 19 49 

 

ii. Kesi Zilivyohitimishwa  

Katika kipindi husika, jumla ya kesi 19 zilimalizika na kati ya hizo, kesi 10 

sawa na asilimia 52.6 watuhumiwa walitiwa hatiani na kesi 3 sawa na asilimia 

15.8 watuhumiwa waliachiwa huru. Aidha, kesi 3 sawa na asilimia 15.8 

zilifutwa na Mawakili wa Serikali chini ya Kifungu cha 91 (1) CPA, kesi 2 

sawa na asilimia 10.5 kwa watuhumiwa kukiri makosa (Plea Bargaining) na 

kesi moja (1) sawa na asilimia 5.3 ya kesi zote zilizokwisha ilifutwa kutokana 

na watuhumiwa kufariki dunia. (Jedwali Na. 11 na Chati Na.4). 

 

 

 

Jedwali 11: Jinsi Kesi Zilivyokamilika - Vikao vya Mahakama Kuu - Divisheni 
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Dawa za Kulevya 9 3 3 1 2 

Nyara za Serikali  0 0 0 0 0 

Rushwa, Udanganyifu na Utakasishaji Fedha 0 0 0 0 0 

Ugaidi 1 0 0 0 0 
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Makosa Mengine 0 0 0 0 0 

Jumla 10 3 3 1 2 

 

Chati 4: Jinsi Kesi zilivyokamilika kwa Asilimia - Vikao vya Mahakama Kuu 

Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi kwa Asimilia 

 

 

 

 

C. Rufaa na Maombi 

i. Rufaa na Maombi Yaliyoendeshwa 

Jumla ya rufaa na maombi 2,148 yalifunguliwa ambapo, maombi na rufaa 

1,408 zilikuwepo hadi 31 Disemba, 2022 na maombi na rufaa 740 ziliombwa 

kati ya Januari na Juni, 2023.  

Jumla ya rufaa 1,647 na maombi 501 yalisikilizwa katika Mahakama Kuu 

ambapo, rufaa 138 na maombi 84 yalikuwa ya Mkurugenzi wa Mashtaka na 

rufaa 1,509 na maombi 417 yalikuwa dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka. 

Aidha, rufaa 521 na maombi 282 yalikuwa yamekamilika ambapo, rufaa 35 

na maombi 34 yalikuwa ya Mkurugenzi wa Mashtaka na rufaa 486 na 
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maombi 248 yalikuwa dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka. Vilevile, rufaa 1,126 

na maombi 219 yanaendelea mahakamani ambapo rufaa 103 na maombi 50 

yalikuwa ya Mkurugenzi wa Mashtaka na rufaa 1,023 na maobi 169 yalikuwa 

dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka. (Jedwali Na. 12). 

Jedwali 12:  Kesi za Rufaa na Maombi zilizoendeshwa - Mahakama Kuu 
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Rufaa za DPP 95  43 138  35 103  

Rufaa dhidi ya DPP 1,090  419 1,509  486 1,023  

Maombi ya DPP 38  46 84  34 50  

Maombi dhidi ya DPP 185  232 417  248 169  

Jumla 1,408 740 2,148 803 1,345 

 

ii. Rufaa na Maombi Yalivyohitimishwa 

Jumla ya rufaa 521 na maombi 282 yalikamilika katika Mahakama Kuu sawa 

na asilimia 37.4 ya rufaa na maombi yote yaliyofunguliwa. Kati ya hizo, rufaa 

35 na maombi 34 yalikuwa ni ya Mkurugenzi wa Mashtaka sawa na asilimia 

8.6 na rufaa 486 na maombi 248 yalikuwa dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 

ambayo yalikuwa sawa na asilimia 91.4 ya rufaa na maombi yote 

yaliyofunguliwa. (Jedwali Na. 13). 

 

 

Jedwali 13: Jinsi Kesi za Rufaa na Maombi zilivyokamilika - Mahakama Kuu  
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Rufaa za DPP 12 8 7 0 3 5 0 

Rufaa dhidi ya DPP 230 139 61 21 10 24 1 

Maombi ya DPP 29 1 0 0 4 0 0 

Maombi dhidi ya DPP 162 26 18 14 9 19 0 

Jumla 433 174 86 35 26 48 1 

 



21 

 

4.2.4. Mahakama ya Rufani 

i. Rufaa na Maombi Yalivyoendeshwa 

Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2023 Mahakama ya Rufani iliendesha 

jumla ya rufaa na maombi 1,457 ambapo, rufaa 167 na maombi 24 

yalikuwa ya Mkurugenzi wa Mashtaka na rufaa 1,144 na maombi 122 

yalikuwa dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka. Kati hizo, rufaa 111 na 

maombi saba (7) yalisikilizwa na kumalizika na rufaa 1,200 na maombi 139 

yanaendelea kusikilizwa kupitia vikao mbalimbali vya Mahakama ya Rufaa 

nchini. (Jedwali Na. 14). 

Jedwali 14: Kesi za Rufaa na Maombi zilizoendeshwa - Mahakama ya Rufani 
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Rufaa za DPP 147  20 167 17 150 

Rufaa dhidi ya DPP 1,035  109 1144 94 1050 

Maombi ya DPP 7  17 24 0 24 

Maombi dhidi ya DPP 79  43 122 7 115 

Jumla 1,268 189 1,457 118 1,339 

 

ii. Rufaa na Maombi Yalivyohitimishwa 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, jumla ya rufaa na 

maombi 118 katika Mahakama ya Rufani yalikamilika ambapo rufaa 17 

zilikuwa za Mkurugenzi wa Mashtaka na rufaa 94 na maombi 7 yalikuwa 

dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka. Kati ya hayo, rufaa na maombi 61 

ambayo ni sawa na asilimia 51.7 yalikubaliwa, rufaa na maombi 28 sawa 

na asilimia 23.7 yalikataliwa, rufaa na maombi matano (5) sawa na asilimia 

4.2 yalitupiliwa mbali. Aidha, rufaa na maombi matano (5) sawa na asilimia 

4.2 yalikubaliwa kwa sehemu, rufaa na maombi nane (8) sawa na asilimia 

6.8 yaliondolewa na wahusika na rufaa na maombi 10 sawa na asilimia 8.5 

yaliamriwa kusikilizwa tena. Wakati huo huo, rufaa moja (1) sawa na 

asilimia 0.8 dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ilifutwa kutokana na 

watuhumiwa kufariki (abated). (Jedwali Na. 15 na Chati Na. 5). 

Jedwali 15: Jinsi Kesi za Rufaa na Maombi Zilivyokamilika 
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Rufaa za DPP 5 2 0 2 4 4 0 

Rufaa dhidi ya DPP 53 25 4 3 2 6 1 

Maombi ya DPP 0 0 0 0 0 0 0 

Maombi dhidi ya DPP 3 1 1 0 2 0 0 

Jumla 61 28 5 5 8 10 1 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chati 5: Jinsi Kesi za Rufaa na Maombi Zilivyokamilika- Mahakama ya 
Rufani kwa Asilimia 
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4.2.5. Faini Zilizotozwa na Mali Zilizotaifishwa 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 washtakiwa mbalimbali 

waliotiwa hatiani kutokana na kesi za jinai zilizokuwa zinawakabili na 

walipewa adhabu mbalimbali zikiwemo vifungo, faini na mali mbalimbali 

zilizohusika katika uharifu kutaifishwa.  

Katika kipindi husika (Januari – Juni, 2023) kiasi cha Shilingi 725,690,880 

kililipwa mahakamani kama faini katika kesi 2,836 na kiasi cha Shilingi 

636,413,783.61 zililipwa kama faini na fidia na watuhumiwa waliokili makosa 

kwa njia ya makubaliano (Plea bargain).  

Aidha, mali mbalimbali zilizopatikana kwa njia ya uhalifu ama zilizotumika 

kutenda uhalifu zilitaifishwa kuwa mali ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Mali hizo ni pamoja na fedha taslim Shilingi 1,455,698,000 na 

Dola za Marekani 2,064, mifugo (ng’ombe 2,403, mbuzi 19 na kondoo 77), 

magari 11 na viwanja 7. 
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Jedwali 16: Fedha Zilizokusanywa kutokana na Faini katika Makosa 

Mbalimbali – Mahakama za Wilaya na Hakimu Mkazi 

Aina ya Makosa Idadi ya Kesi Jumla ya Faini Zilizolipwa 

Usalama Barabarani 1,976 145,380,321 

Nyara za Serikali 17 69,448,294 

Maliasili Nyinginezo 290 170,215,000 

Dawa za Kulevya 94 39,285,000 

Madini 3 24,900,000 

Udanganganyifu 35 69,560,000 

Utakasishaji Fedha 1 2,000,000 

Uhalifu wa Mtandao 4 17,183,000 

Usafirishaji wa Binadamu (Human Trafficking) 1 1,000,000 

Unyang'anyi wa Kutumia Silaha 7 265,048 

Rushwa 7 5,230,000 

Kuingia na Kuishi Nchini bila Kibali 45 20,600,000 

Makosa Mengineyo 356 160,624,217 

Jumla 2,836 725,690,880 

  

4.3. Ukaguzi wa Magereza na Vituo vya Polisi 

Katika kipindi cha kuanzia Januari, 2023 hadi Juni, 2023, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka (OTM) iliendelea kukagua magereza na vituo vya polisi kwa lengo la 

kuainisha changamoto za kiutendaji na kiupelelezi na kutoa maelekezo stahiki 

kutatua changamoto hizo. Katika kipindi husika, jumla ya Magereza 103 na vituo 

vya Polisi 168 vilikaguliwa na jumla ya mahabusi 1,603 waliachiwa huru kutokana 

na sababu mbalimbali ikiwemo ushahidi hafifu. Kutokana na kuachia kwa 

mahabusi waliotajwa kumesaidia kupunguza mlundikano wa mahabusi katika 

Vituo vya Polisi na Magereza nchini. Taarifa ya Magereza na Vituo vya Polisi 

vilivyokaguliwa katika kipindi husika ni kama inavyojielekeza katika Kiambatisho 

Na. 2.  

4.4. Utenganishaji wa Shughuli za Mashtaka na Upelelezi  

Katika kipindi cha kuanzia Januari, 2023 hadi Juni, 2023, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka imeendelea kutekeleza Progamu ya Kutenganisha Shughuli za 

Mashtaka na Upelelezi kwa kusogeza huduma za kimashtaka kwa wananchi 

katika ngazi za Mikoa na Wilaya. Katika kipindi husika, Ofisi ilifungua Ofisi za 

Wilaya 50 katika mikoa 30 ya Kimashtaka hivyo kufanya jumla ya Ofisi za Mikoa 

kuwa 30 na Ofisi za Wilaya 94. 

Mwezi Aprili, 2023 Ofisi ilifanya kikao kazi kwa lengo la kuboresha Kanzidata ya 

Waendesha Mashtaka waliopewa kibali cha kuendesha mashtaka na Mkurugenzi 
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wa Mashtaka. Jumla ya Waendesha Mashtaka 1,314 hadi sasa wamepewa vibali 

vya kuendesha mashtaka. Waendesha Mashtaka waliopewa vibali wanatoka 

katika Wizara, Halmashauri na Taasisi mbalimbali kama ilivyooneshwa kwenye 

Jedwali Na. 17.  

Jedwali 17: Orodha ya Waendesha Mashtaka Ki-Taasisi/Ofisi na Mikoa 

Sehemu A  Sehemu B 

Idadi ya Waendesha Mashtaka Kitaasisi/Ofisi  
 
 

Idadi ya Waendesha Mashtaka Kimkoa 

N
a. 

Jina la Taasisi/Ofisi Idadi 
Waendesha 
Mashtaka 

Na. Jina la Mkoa Idadi 
Waendesha 
Mashtaka 

1 Jeshi la Polisi 498 1 Wizara na Makao Makuu 
ya Ofisi/Taasisi 
mbalimbali 

885 

2 Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa 

207 2 Morogoro                39 

3 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 89 3 Mara 36 

4 Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori (TAWA) 

78 4 Mtwara 22 

5 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 54 5 Mwanza 28 

6 Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA) 47 6 Kagera 21 

7 Uhamiaji 170 7 Kilimanjaro 21 

8 Wakala wa Vipimo 29 8 Dodoma 13 

9 Mamlaka ya Mapato Tanzania 30 9 Tanga                 23 

10 Jeshi la Zimamoto 28 10 Arusha 16 

11 Wizara ya Katiba na Sheria 25 11 Manyara 20 

12 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) 

13 12 Ruvuma 16 

13 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

3 14 Lindi 23 

14 Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA-
CHEMIST) 

4 15 Pwani                 20 

15 Wataalamu wa maandishi na alama za 
vidole 

10 16 Iringa 11 

16 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 12 17 Geita 12 

17 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 10 18 Songwe 10 

18 Halmashauri ya Jiji 4 19 Mbeya                  9 

19 Halmashauri ya Manispaa 4 20 Kigoma 25 

20 Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) 1 21 Rukwa 10 

21 Tume ya Uchaguzi 1 22 Dsm 16 

22 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) 

4 23 Singida 6 

23 Wataalamu wa makosa ya mtandao 29  24 Temeke 7 

24 Wataalamu wa milipuko 7 25 Tabora 10 

25 Wataalamu wa picha 183 26 Njombe 6 

26 Bodi ya Wakandarasi 1 27 Simiyu 5 

27 Halamashauri ya Wilaya 2 28 Katavi 2 

   29 Shinyanga 2 

      

 Jumla 1,314   Jumla 1,314 
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4.5. Ushirikiano wa Kitaifa, Kikanda na Kimataifa katika Makosa ya Jinai 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 OTM imetekeleza jukumu hili 

kama ifuatavyo; 

4.5.1. Ushirikiano wa kitaifa 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

imeendelea kushirikiana na wadau mbalimbali wa haki jinai katika maeneo 

mbalimbali ya kiutendaji kama ifuatavyo; 

i. Mwezi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI) na Taasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa (PCCB) zimefanya ukaguzi katika 

Ofisi za Mikoa za Taasisi hizo. Lengo la ukaguzi huo, pamoja na 

mambo mengine ilikuwa ni kufanya tathmini ya utekelezwaji wa 

majukumu ya Ofisi za Mikoa na uzingatiaji wa utekelezaji wa 

maelekezo yaliyotolewa katika hatua ya upelelezi na ufunguaji wa 

mashtaka; 

ii. Mwezi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka iliandaa kikao kazi cha 

kuandaa rasimu sifuri (Zero Draft) ya Mwongozo wa Kiutendaji wa 

Ushughulikiaji wa Kesi zinazohusisha Mifugo inayoingizwa katika 

maeneo yaliyohifadhiwa. Mwongozo huu unalenga kupunguza/kama si 

kumaliza changamoto zinazotokana na kesi za mifugo inayoingia 

hifadhini. Changamoto hizi zimepelekea kuwepo na ugumu wa 

ushughulikiaji na uendeshaji wa kesi hizo kiasi cha kusababisha 

Serikali kupokea malalamiko mengi kutoka kwa wafugaji na kuingia 

gharama za kufidia mifugo yao. Mwongozo huu utasaidia kuepusha 

malalamiko ya wananchi na kusaidia Serikali kuepuka gharama kubwa 

za kulipa fidia; 

iii. Mwezi Aprili, 2023 OTM kwa kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ilifanya kikao kazi cha pamoja 

kati ya waendesha mashtaka na wachunguzi cha kupitia majalada 24 

ya Makosa Makubwa ya Rushwa, Udanganyifu na Uhujumu Uchumi. 

Lengo la mapitio hayo lilikuwa ni kuharakisha ushughulikiaji wa 

majalada yaliyokaa muda mrefu bila kutolewa maamuzi. Majalada haya 
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yalikamilishwa kwa kuandaliwa hati za mashtaka ambazo zimesajiliwa 

katika Mahakama za Hakimu Mkazi na Mahakama Kuu Divisheni ya 

Makosa ya Uhujumu Uchumi na Rushwa; 

iv. Mwezi Februari, 2023 Ofisi ya Tifa ya Mashtaka, ilishiriki katika 

Madhimisho ya Matumizi Salama ya Mtandao “Safer Internet Day, 

2023” yaliyofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi za Mamlaka 

ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) - Dodoma. Katika maadhimisho haya 

washiriki walipata fursa kujengewa uwezo juu ya matumizi salama ya 

mtandao. Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilipata fursa ya kutoa maada 

katika maadhimisho; 

v. Mwezi Mei, 2023 OTM ilianda na kuzindua Mwongozo wa Kusimamia 

Ushirikiano wa Taasisi katika Kupeleleza na Kuendesha Mashtaka ya 

Utakatishaji Fedha Haramu, Ugaidi, na Ufadhili wa Ugaidi (Inter-

Agency Cooperation, Collaboration and Cordination in the Investigation 

and Prosecutions of Money Laundering, Terrorism and Terrorsim 

Financing). Uandaaji wa Mwongozo huu ulishirikisha taasisi mbalimbali 

zinazojishughulisha na makossa tajwa ambazo ni Ofisi ya Rais, 

TAKUKURU, Benki Kuu, Jeshi la Polisi, Idara ya Uhamiaji, BRELA, 

RITA, Kitengo cha Kuzuia Utakatishaji Fedha Haramu (FIU), Msajili wa 

Taasisi Zisizo za Kiserikali, Msajili wa Jumuiya na Balaza la 

Usimamimizi wa Taasisi Zisizo za Kiserikali (NACONGO). Mwongozo 

huu umelenga pamoja na mambo mengine kuboresha mifumo ya 

kupeana taarifa (Information Sharing), Usimamizi wa Upelelezi chini ya 

OTM, Ujumuishaji wa Jamii katika kuzuia makossa tajwa hapo juu na 

ujengaji wa uwezo wa watendaji katika taasisi; 

vi. Vile vile, OTM Mwezi Februari, 2023 iliendelea na mchakato wa 

kuandaa Rasimu ya Muongozo wa Kushughulikia Makosa ya Mtandao 

kwa Waendesha Mashtaka na Wapelelezi. Rasimu ya Awali ya 

Muongozo imekamilika na imewasilishwa kwa Menejimenti ya OTM na 

kupata ridhaa ya kupelekwa kwa wadau kwa nia ya kupata maoni na 

hatimaye kuzinduliwa rasmi kwa ajili ya kuanza kutumika. Maandalizi 

haya ya rasimu yalifanyika kwa kushirikiana na Mawakili wa Serikali wa 
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OTM pamoja na Maafisa Wachunguzi na Wapelelezi wa Makosa ya 

Mtandao kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mkosa ya Jinai nchini. Lengo 

la Muongozo huu ni kurahisisha utendaji kazi kwa Mawakili wa Serikali, 

Waendesha Mashtaka na Wapelelezi ili kuongeza ufanisi katika 

utendaji kazi; 

vii. Mwezi Mei, 2023 OTM ilishiriki Kikao cha 12 cha kawaida cha Kamati 

ya Kitaifa ya Usalama wa Usafiri Majini (NMSC) katika ukumbi wa 

mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere, lengo la kikao hicho ilikuwa 

ni mwendelezo wa kikao cha 11 pamoja na kwenda kutembelea eneo 

la kusafirishia abiria wanokwenda Zanzibar. Katika kikao hicho 

wajumbe waliazimia kuwa eneo la kusafiria abiria lililotembelewe 

litembelewe tena kabla kandarasi hajakabidhi kazi ili kuona ubora na 

mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi ujulishwe Uongozi wa 

Mamlaka ya Bandari Tanzania kwa barua. Kikao kitakachofuata 

kitafanyika Zanzibar kwa mujibu wa makubaliano na mapendekezo ya 

wajumbe; 

viii. Machi, 2023 OTM ilishiriki Warsha ya Utekelezaji wa Mpango Kazi wa 

“Financial Action Task force” (FATF) Jijini Dar es salaam. Lengo la 

warsha lilikuwa kupata maelezo ya jitihada na weledi wa kutekeleza 

kuondoa mapungufu yaliyojitokeza kwenye taarifa ya tathimini 

iliyotolewa Juni 2021 kuhusu mapungufu ya sheria na utekelezaji wake 

katika kuzuia utakatishaji fedha wa fedha haramu na kuzuia ugaidi na 

ufadhili wa ugaidi.  OTM iliwasilisha mada ya changamoto katika 

upelelezi na uendeshji kwa mashtaka ya ugaidi pamoja na masuala ya 

“cyto currence na bit coin”; 

ix. Mei, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilishiriki kikao cha Mawakili Wasio 

na Mipaka (Lawyers without Borders/DPPs Round Table) ambacho 

kiliwahusisha Wakurugenzi wa Mashtaka kutoka Kenya, Uganda, 

Tanzania na Zanzibar. Kikao kilifanyika Zanzibar na lengo lilikuwa ni 

kuongeza ushirikiano ili kuhakikisha kuwa upelelezi na uendeshaji wa 

kesi zinazohusiana na usafirishaji haramu wa binadamu unaimarishwa 

ili ufanisi katika kesi hizi unapatikana. Aidha, kikao kiliazimia kuwapa 
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ushirikiano mawakili wasio na mipaka kwa kuwajengea uwezo 

Wapelelezi, Waendesha Mashtaka na Mahakimu; 

x. Mwezi Mei, 2023 OTM ilishiriki warsha ya muendelezo wa utekelezaji 

wa mpango kazi wa “Financial Action Task force” (FATF) Dar es 

Salaam, lengo la warsha ilikuwa kupitia Sheria ya Kuzuia Ugaidi 

Tanzania ili kupata uelewa wa pamoja juu ya makosa ya ugaidi chini ya 

Sheria ya Tanzania, uzoefu wa upelelezi na uendeshaji wa mashtaka 

yanayohusu ugaidi na changamoto za kisheria zilizowahi kujitokeza. 

Malengo mengine ya warsha yalikuwa ni kuwa na uelewa juu ufadhili 

wa ugaidi na kuelewa vigezo vilivyowekwa kisheria ili kuweza 

kumshauri Waziri mwenye dhamana juu ya hatua za kisheria za 

kuchukua pindi mtu/taasisi kupitia shughuli za kiuchumi inapobainika 

kufadhili ugaidi au vitendo vya kigaidi. Aidha, lengo lilikuwa ni 

kubadilishana uzoefu juu ya uelewa wa fedha za kidigitali (Crypto 

Currency and Bitcoin) na changamoto za kisheria zilizopo juu ya 

udhibiti wa miamala ya aina hii kwa Sheria za Tanzania na mianya 

iliyopo inayoweza kupelekea ufadhili wa ugaidi usioweza kugundulika 

kwa urahisi; 

xi. Mei, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilishiriki kikao kazi na maofisa 

upelelezi wa Jeshi la Polisi ili kujadili utekelezaji wa maombi 18 ya 

kukusanya ushahidi yaliyopokelewa kutoka nchi mbalimbali. Kati ya 

maombi hayo, maombi 13 yaliwasilishwa kukusanya ushahidi kwenye 

nchi mbalimbali, maombi 4 tuliyopokea ya kukamata watuhumiwa 

waliodaiwa kukimbilia Tanzania na maombi 5 tuliyatuma kukamata 

watuhumiwa walioko nchi za nje. Katika kikao hicho tulibaini mafanikio 

katika baadhi ya maombi hayo na uwepo wa mkwamo wa utekelezaji 

katika baadhi ya maombi kunakotokana na baadhi ya nchi, mathalani 

Kenya na Uganda kutotoa ushirikiano wa kutosha katika kushughulikia 

maombi hayo. Vile vile, kumekuwepo changamoto ya kisheria 

kuhusiana na maombi yanayowasilishwa pale yanapohusisha ushahidi 

unaopatikana Tanzania Zanzibar kwa kigezo cha Mamlaka inayoweza 

kupokea na kushughulikia maombi hayo; 
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xii. Mwezi Juni, 2023 OTM ilishiriki kikao kazi cha kupitia majalada yote ya 

kesi za dawa za kulevya zilizoko mahakamani mkoa wa Arusha ili 

kubaini changamoto za kiupelelezi na mashtaka kwa lengo la 

kuzitafutia ufumbuzi wa kisheria. Zoezi lilihusisha Mamlaka ya Kudhibiti 

na Kupambana na Dawa za Kulevya pamoja na Mawakili wa Serikali 

kutoka Makao Makuu ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na wale wa Mkoa 

wa Arusha. Katika zoezi hili ilibainika kuwa changamoto ilikuwa ni 

kutozingatia taratibu za kisheria wakati wa hatua za ukamataji 

watuhumiwa (Arrest), ukamataji wa dawa (search and seizure), utunzaji 

wa vielelezo na utunzaji wa mnyororo wa makabidhiano ya vielelezo. 

Changamoto nyingine zilijumuisha ucheleweshaji wa majibu ya 

uchunguzi vielelezo kutoka kwa Mkemia Mkuu wa Serikali na 

kutozingatiwa utaratibu wa kuharibu vielelezo (disposal of drugs). 

Kutokana na changamoto hizo kulifanyika mafunzo ili 

kuondoa/kupunguza changamoto hizo yaliyoongozwa na Kamisha wa 

Sheria kutoka Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 

Kulevya yaliyowahusisha Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Arusha, Wakuu 

wa Upelelezi kutoka wilaya zote za Mkoa wa Arusha na baadhi wa 

wapelelezi mkoani humo; na 

xiii. Mei, 2023 OTM ilishiriki kikao cha kufanya tathmini ya utekelezaji wa 

Mpango Kazi wa Taifa wa Kudhibiti Biashara ya Usafirishaji Binadamu 

2021-2024 (National Anti-Trafficking in Persons Plan of Action 2021-

2024) Jijini Dodoma. Kikao kazi kiliandaliwa na Sekretarieti ya Kudhibiti 

Biashara ya Usafirishaji Binadamu kwa kushirikiana na Shirika la 

Kimataifa la Uhamiaji (IOM). Lengo la kikao ilikuwa kufanya tathmini ya 

maazimio, malengo na utekelezaji kwa muda uliopangwa wa maazimio 

ya kupambana na Biashara ya Usafirishaji Binadamu. Mkakati uliojikita 

katika kuzuia (Prevention), kulinda (protection), prosecution 

(mashtaka), ushirikishaji wadau (partnership) na masuala mtambuka 

(Crosscutting issues). Baada ya tathmini ilibainika kuwa Mpango Kazi 

wa Taifa ulionyesha mafanikio katika maeneo yaliyowekewa maazimio 

na malengo, mathalani, kupitishwa kwa Sheria ya Kudhibiti Biashara ya 

Usafirishaji Binadamu na Baraza la Wawakilishi Zanzibar na 
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Uanzishwaji wa Nyumba Salama (Safe Houses) kwa ajili ya wahanga 

wa matukio. Changamoto zilizobainishwa ni kwa baadhi ya wadau 

kutotekeleza Mpango Kazi kama ulivyo hasa katika eneo la utunzaji wa 

kumbukumbu sahihi (data) za matukio na jinsi yalivyofanyiwa kazi 

kunakopelekea kutokuwa na taarifa zinazoshabihiana baina ya wadau. 

Kikao kiliazimia kila mdau kutekeleza maazimio na malengo ili kuweza 

kufikia malengo tarajiwa kabla ya mwisho wa Mpango Kazi Juni, 2024.      

4.5.2. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

Katika kipindi cha kuanzia Januari, 2023 hadi Juni, 2023, OTM iliendelea 

kuchukua hatua madhubuti za kuimarisha ushirikano wa kikanda na kimataifa 

kwa kushiriki katika mikutano na kongamano za kimataifa kuhusu masuala 

mbalimbali ya kitaalamu na mapambano dhidi ya uhalifu kama ifutavyo: -  

i. Mwezi April, 2023 Ofisi imeshiriki katika kikao kazi cha kuandaa 

majumuisho ya maamuzi ya Mahakama katika kesi za wanyamapori 

(Developing a Wildilife Case Digest) kwa nchi wanachama wa Umoja 

wa Waendesha Mashtaka wa Nchi za Afrika Mashariki (Eastern Africa 

Association of Prosecutors). Kikao hiki kilifanyika Nairobi Kenya na 

kuwakutanisha pamoja maafisa viunganishi (focal persons) kutoka Nchi 

Wanachama wa Umoja wa Waendesha Mashtaka. Lengo kuu la kikao 

hiki lilikuwa ni kuandaa kuandaa majumuisho ya maamuzi ya 

Mahakama katika kesi za wanyamapori ili kupata uzoefu kutoka nchi 

wanachama pamoja na kufanya mapitio na kurekebisha Mpango 

Mkakati wa Umoja huu;    

ii. Mwezi Mei, 2023 Ofisi ilishiriki Kikao cha 32 cha Kamisheni ya Umoja 

wa Mataifa ya Kuzia Uhalifu na Hakijinai kilichofanyika Vienna Nchini 

Austria. Kikao hicho kiliandaliwa na Nchi ya Ghana ikiwa ni Nchi 

Mwenyekiti wa Kamisheni hiyo kwa upande wa Afrika.  Lengo la kikao 

lilikuwa ni kujadili masuala yanayohusu namana bora ya kuzuia uhalifu 

na mfumo mzima wa Haki Jinai kwa nchi wanachama. Kupitia kikao 

hicho, nchi wanachama ziliweza kubadilishana uzoefu wa mbinu 

mbalimbali za kupambana na uhalifu, umuhimu wa uzingatiaji wa Haki 

za Binadamu katika utekelezaji wa majukumu, umuhimu wa ushirikiano 
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baina ya nchi wanachama na taasisi za Kimatafa na mapambano dhidi 

ya ukatili wa kijinsia;  

iii. Mwezi Juni, 2023 Ofisi ilishiriki warsha ya Kuandaa Mkakati na 

Mafunzo ya Nyenzo za Ufatiliaji wa Kesi Mahakamani (EAAP Strategic 

Plan and Training on Application on the Court Case Tracking Tool) 

iliyofanyika, Kigali Rwanda. Warsha hiyo iliandaliwa na Sekretarieti ya 

Umoja wa Afrika wa Waendesha Mashtaka wa Afrika Mashariki 

(Eastern Africa Association of Prosecutors Secretariet). Lengo la 

warsha hiyo ilikuwa ni kuandaa na kupitia Mpango Mkakati wa Miaka 

Mitano EAAP, Kupitia jarida la mashauri mbalimbali na mfumo wa 

ukusanyaji na utunzaji taarifa. Kupitia warsha hiyo, washiriki walijadili 

hoja mbalimbali kuhusu ukusanyaji wa taarifa, mashauri ya wanayama 

pori, na kupitisha Mapango Mkakati wa miaka mitano; 

iv. June, 2023 Mawakili wa Serikali 15 kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

walishiriki mafunzo yaliyoandaliwa na “International Computer Hacking 

and Intellectual Property (ICHIP)”. Mafunzo yalilenga kujajadili Sheria 

ya Makosa ya Mtandao na mapungufu yaliyopo. Aidha, masuala ya 

“cryptocurrency”, ukusanyaji na uwasilishaji wa ushahidi wa 

kielektoniki, ushirikiano wa kimataifa na jinsi ya kufundisha Waendesha 

Mashtaka. Pia, mbinu za kufundisha watu wazima, jinsi ya 

kutengeneza rasilimali kwaajili ya kuwafikia Waendesha Mashtaka na 

jinsi ya kupanga na kukamilisha maelengo yalitolewa mafunzo; 

v. Mwezi Mei, 2023 OTM ilishiriki ziara ya mafunzo iliyoandaliwa na 

“International Computer Hacking and Intellectual Property”. Ziara hii 

ilifanyika nchini Marekani katika Jimbo la North Carolina- Greensboro 

na Jimbo la Washington DC. Ziara ilijumuisha Majaji, Waendesha 

Mashtaka na Wapelezi kutoka badhi ya nchi za afrika. Lengo la ziara hii 

lilikua ni kukutanisha Majaji, Waendesha Mashtaka na Wapelezi kutoka 

katika baadhi ya nchi za afrika kukutana na Majaji, Waendesha 

Mashtaka na Wapelezi wa Nchi ya Marekani kwa nia ya kuelimishana, 

kubadilishana mawazo pamoja na kujadili changamoto mbalimbali 

wanazokutana nazo katika kupambana na uhalifu unaofanyika kwa njia 
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ya mtandao. Ziara hii pia ililenga kudumisha mahusiano ya kiutendaji 

kati ya nchi na nchi hasa katika masuala ya ushirikiano wa kimataifa; 

vi. Mwezi June, 2023 Ofisi ya Taifa mashtaka ilishiriki Kongamanol a 

Kikanda lililofanyika nchini Misri kuhusiana na nafasi ya ushahidi wa 

kidigitali katika kupambana na makosa ya kupangwa na yanayovuka 

mipaka. Kongamano lililoandaliwa na “International Organization for 

Migration (IOM)” wakishirikiana na Ofisi ya Mashtaka Misri. Lengo la 

kongamani hili ilikuwa ni kutengeneza jukwaa la kikanda la 

kubadilishana ujuzi na kutafuta njia bora ya kukabiliana na uhalifu wa 

mtandao. Aidha, Kongamano lililenga pia kujenga uelewa juu ushahidi 

wa kidigitali unaotumika katika usafirishaji haramu wa binadamu, 

kuainisha na kutambua mikataba na sheria mbalimbali na kimataifa na 

kitaifa zinazotumika katika kupambana na usafirishaji haramu wa 

binadamu na makosa ya imtansdao. Vile vile, usfirishaji haramu wa 

binadamu, makosa ya kimtandao pamoja na hali halisi ya mtandao 

uliopo wa wahalifu wa makosa ya kupangwa elimu ilitolewa. Pia, 

kuangalia hali halisi iliyopo sasa kuhusiana na kutafuta namna bora ya 

kukuza mahusiano na ushirikiano katika ubadilishanaji wa taarifa 

muhimu za uhalifu katika eneo hili ulijadiliwa; 

vii. Juni, 2023 OTM ilishiriki warsha iliyofanyikia Jijini Dar es Salaam 

Tanzania katika kuimarisha mbinu ya kubadilishana ushahidi na 

wahalifu Kimataifa baina ya nchi tatu (3) ambazo ni Malawi, Musumbiji 

na Tanzania iliyoandaliwa na “The International Institute of Justice and 

Rule of Law (IIJ)” wakishirikiana na Serikali ya Marekani. Lengo la 

warsha hii ni kuainisha mapungufu yaliyopo kwenye sheria zetu 

yanayopelekea kuleta mkwamo katika utekelezaji wa kesi za jinai 

kimataifa. Pia, kuongeza uelewa juu ya matumizi ya sheria kitaifa katika 

kuendana na kimataifa katika masuala ya kusaidiana kupatikana 

ushahidi na kurudisha wahalifu toka nchi nyingine yalijadiliwa. Vile vile, 

washiriki walijadili mapendekezo ya namna nzuri kitaifa na kimataifa 

katika kusaidiana kupatikana ushahidi na urudishwaji wa wahalifu 

kwenye nchi alikotendea tukio. Katika warsha hii washiriki waliweza 

kujifunza namna nzuri ya kuendeleza mashirikiano ya kimataifa katika 
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kusaidiana kupatikana kwa ushahidi pamoja na kurudisha watuhumiwa 

waliokimbilia nchi nyingine ikwemo kusaini mikataba ya ushirikiano 

kimataifa ya namna ya kusaidiana kupatikana ushahidi na watuhumiwa; 

viii. Mwezi Juni, 2023 OTM ilishiriki katika Warsha ya Kitaifa kuhusu 

Kuzingatiaji Masharti ya Mikataba ya Kimataifa ya Shirika la Bahari 

Duniani hususan masuala ya usalama kwenye sheria za nchi 

iliyofanyikia Dar es Salaam Tanzania. Warsha hii iliendeshwa na 

wawakilishi toka Shirika la Bahari Duniani (“International Marine 

Organization”). Washiriki wengine wa Warsha hii, walikuwa Wakala wa 

Meli Tanzania (TASC), Mamlaka ya Kuthibiti Dawa za Kulevya (DCEA), 

Mamlaka ya Bandari Tanzania (PTA), Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali (AGC), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Uhamiaji 

na Polisi Wanamaji. Lengo la Warsha hii lilikuwa kujifunza majukumu 

na wajibu wa nchi zilizopo Ukanda wa Bahari (“Costal State 

Responsibilities”) na wajibu wa Vyombo vya Ulinzi wa Bandari (“Port 

Security Rensponsibilities)”. Aidha, washiriki walifundishwa umhimu wa 

kuitungia au kuichukua na kuifanya Mikataba ya Kimataifa ambayo 

Tanzania imeridhia kuweza kuingizwa kwenye sheria za Tanzania 

ambao ni “International Convention for Safety of Life at Sea (SOLAS) 

Chapter XI-2”. Washiriki walijifunza namna ya utendekaji wa makosa ya 

majini na namna bora ya kupambana na uhalifu wa majini; 

ix. Mwezi Mei, 2023 OTM walihudhuria warsha iliyofanyikia Mjini 

Gaborone nchini Botswana iliyoandaliwa na “Internatonal law 

Enforcement Academy (ILEA)” kwa kushirikiana na Ubalozi wa 

Marekani. Washiriki wa warsha hili walitoka nchi saba (7) ambazo ni 

Zambia, Tanzania, Malawi, Lesotho, Togo, Republic of Congo, na 

Botswana. Lengo la warsha hii ilikuwa ni kubadilishana uzoefu na 

namna bora ya kupambana na makosa ya usafirishaji haramu wa 

binadamu. Aidha, washiriki walijifunza namna bora ya kuandaa sera na 

kuboresha sheria kwa lengo la kuanzia NGOs na vituo kwa ajili ya 

waathirika wa usafirishwaji haramu wa binadamu pamoja na kuendelea 

kutoa elimu kwa wadau wa usimamizi na utekelezji wa sharia; 
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x. June 2023, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilishiriki warsha nchini Zambia 

iliyoandaliwa na Umoja wa Ulaya (European Union) kupitia mradi wa 

“Anti-Money Laundering and Counter Financing of Terrorism in 

Eastern, Southern, Central Africa and Yemen” ambao walifadhiri 

warsha. Warsha hii ilihusu “Asset Recovery and Confiscation”. Warsha 

hii ilihudhuriwa na washiriki 89 kutoka nchi 23 ambazo ni Zambia, 

Tanzania, Uganda, Kenya, Angola, Botswana, Malawi, Madagascar, 

Mauritus, Monzambique, South Africa, South Sudan, Zimbabwe, 

Seychelles, Burundi, Eswatin, Eritrea, Ethiopia, Namibia, Rwanda, 

Somalia, Djibout na Yemen. Lengo la warsha hii ni kuongeza uelewa 

faida/manufaa ya kutaifisha mali zilizopatikana kwa njia za uhalifu 

hususani katika kuzuia uhalifu, kuongeza ufanisi katika urejeshaji na 

utaifishaji wa mali zilizopatikana kwa njia ya uhalifu. Aidha, kusaidia 

uelewa wa utamaduni wa uchunguzi wa kifedha (Financial 

Investigation) na uwezo wa washiriki wa mafunzo katika kupanga na 

kutekeleza uchunguzi wa kifedha, kutambua, kutafuta, kushikilia kwa 

muda na kutaifisha mali au mazalia ya uhalifu. Washirki wote wa 

warsha waliazimia kudumisha ushirikiano ili kuwezesha upatikanaji wa 

taarifa mbalimbali kwa njia isiyo rasmi zitakazowezesha kuharakisha 

mapambano dhidi ya fedha haramu pamoja na mali zilizopatikana kwa 

njia isiyo halali hususani zinazovuka mipaka ya nchi; 

xi. Mwezi Januari, 2023 OTM ilishiriki katika Mkutano wa Awamu ya Nne 

(4) wa Kamati ya Muda ya Majadiliano ya Kuanzishwa kwa Mkataba wa 

Kimataifa wa Kukabiliana na Matumizi ya Teknolojia Habari kwa Njia ya 

Jinai huko Nchini Marekani. Mkutano huu ulihudhuriwa na washiriki 

kutoka Wizara ya Katiba na Sheria, Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Jeshi la Polisi 

Tanzania pamoja na Mamlaka ya Ununuzi na Ugavi Tanzania (PPRA). 

Katika Mkutano huo yalifanywa majadiliano ya kina katika maeneo 

matatu ambayo ni uhalifu (criminalization), hatua za kiutaratibu na 

utekelezaji wa sheria (procedural measures and law enforcement) na 

vifungu vya jumla (general provison). Maeneo haya yalijadiliwa katika 
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mizunguko miwili, mzunguko wa kwanza wa majadiliano ulifanyika ili 

kupata maoni ya jumla kutoka nchi wanachama, mashirika yasio ya 

kiserikali, wasomi na wadau mbalimbali wa TEHAMA kwa nia ya 

kubaini maeneo yanayokubalika na nchi wanachama kuwa yaingizwe 

katika mkataba husika. Pia, mkutano ulibaini maeneo ambayo 

yameonekana kuwa na mgawanyiko mkubwa kati ya nchi wanachama 

kuwa yaingizwe au yasiingizwe katika mkataba huu. Kwa maeneo 

ambayo yalikubalika kuingizwa katika mkataba yalijadiliwa na kamati 

na kwa maeneo yaliyoonekana kuwa na mgawanyiko wa maoni kutoka 

kwa nchi wanachama yalipelekwa kujadiliwa kwenye “Co-facilitated 

Negotiations Group” kwa majadiliano na ufafanuzi zaidi na matokeo 

kurudishwa kwenye kamati kwa maamuzi; 

xii. Mwezi Februari, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilikutana na kufanya 

majadiliano na wawakilishi wa “International Computer Hacking and 

Interllectual Propaerty (ICHIP)” ambao ni Bw.  Ramaswamy Anand na 

Bw. Temesgen Lapisa na kufanya nao majadiliano ya jinsi gani Serikali 

ya Marekani kupitia (ICHIP) itasaidia kuwajengea uwezo Mawakili wa 

Serikali pamoja na Wapelelezi. Aidha, lengo lilikuwa ni kuwapatia 

mafunzo ya pamoja watendaji kuhusiana na makosa ya mtandao, jinsi 

yanavyotendeka, jinsi ya kuyaendesha mahakamani na kuwasilisha 

ushahidi wa kielektroniki mahakamani; 

xiii. Mwezi Aprili, 2023 OTM ilishiriki “1st Interpole Webinar” uliofanyika kwa 

njia ya mtandao. Mkutano huu uliandaliwa na “Interpole” kwania ya 

kutoa uelewa juu ya Mkataba wa Kimataifa unaohusu Kupambanana 

na Matumizi ya Teknolojia ya Habari kwa Njia ya Jinai. “Interpole” iko 

tayari kusaidia nchi wanchama katika kutoa msaada wa kiufundi 

pamoja na kujengea uwezo watendaji wanahuskika katika kupambana 

na uhalifu wa kimtandao; 

xiv. Mwezi Mei, 2023 OTM ilishiriki warsha iliyofanyika Sheshamane, nchini 

Ethiopia iliyokuwa inahusiana na kujengea uwezo wa kupeleleza, 

kusimamia na kuendesha mashauri ya ugaidi na mashauri ya ukatili 

yakiwemo ya ukatili kijinsia. Warsha hii iliandaliwa na Shirika la 
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Kimataifa liitwalo “Intergoernment Authority on Development (IGAD) 

center of Excellence for Preventing and Countering Violent Extremism 

(ICEPCVE) kwa kushirikiana na Shirika lisilo la kiserikali liitwalo 

Sweden Sverige. Lengo la warsha hii ni kubadilishana uzoefu wa 

namna wa kupeleleza na kuendesha kesi za ugaidi mahakamani 

pamoja na kutoa mapendekezo ya namna ya kuongeza ufanisi katika 

upelelezi na uendeshaji wa mashtaka ya makossa ya ugaidi na 

mengine yote yenye ukatili mkubwa. Maazimio yaliyofikiwa katika 

warsha hii ni nchi zote kuimarisha ushirikiano na mawasiliano mazuri ili 

kutokwamisha hatua za upelelezi, uendeshaji na usikilizaji wa mashauri 

haya; 

xv. Mwezi April, 2023 OTM ilishiriki Kongamano lililofanyika nchini 

Madagascar kwa ufadhili wa Shirika la Kimataifa la United Nation on 

Drudgs and Crimes – (UNODC). Washiriki walitoka nchi za Comoros, 

Kenya, Madagascar, Mauritius, Musumbiji, Seychelles, Somalia, 

Nigeria, Togo, Benin, Ivory Coast, Ghana and Tanzania. Lengo la 

Warsha ni kujadili makosa yanayotokea baharini na kuwajengea uwezo 

waendesha mashtaka kutoka nchi za Ukanda wa Baharini namna ya 

kupeleleza, kukamata, kuendesha kesi zinazohusiana na makosa ya 

bahariani; 

xvi. June, 2023 OTM ilishiriki katika zoezi la kumrejesha mtuhumiwa OLGA 

D/o KTYSTOP kutoka Bulgaria raia wa Ukraine ambaye ni mtuhumiwa 

kwenye kesi Na. Eco 15/2023 ya usafirishaji haramu wa Nyara za 

Selikari ambao ni kobe 116 waliopelekwa nchini Thailand. Zoezi hili 

lilikamilika na kusomewa hati ya mashtaka katika mahakama ya 

Hakimu Mkazi Kisutu; 

xvii. Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilishiriki Warsha Jijini Nairobi 

nchini Kenya lililoandaliwa na “Internation Institute of Justice and rule of 

Law” iliyohusiana na kuwajengea uwezo washiriki namna ya 

kupambana na ugaidi. Lengo la warsha ilikuwa ni kuongeza uelewa 

kwa washiriki namna ya kushugulikia mapungufu kwa ngazi ya taifa 

katika kupambana na ugaidi, kubadilishana uzoefu baina ya washiriki 
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toka nchi tofauti. Maazimio yaliyofikiwa katika warsha ni kuendeleza na 

kuimarisha ushirikiano wa kimataifa dhidi ya kupambana na vitendo vya 

ugaidi; 

xviii. Mwezi Mei, 2023 OTM ilishiriki Mkutano wa Tano wa Umoja wa Mataifa 

juu ya majadiliano ya Mkataba Wa Kimataifa dhidi ya Uhalifu wa 

Mtandao (International Convetion on Countering the List of Information 

and Communications Technologies for Criminal Purposes) uliofanyikia 

Viena Austria. Lengo la Mkutano ilikuwa ni mwendelezo wa majadiliano 

katika eneo la ushirikiano wa kimataifa (International Cooperation), 

usaidizi wa kiufundi (Technical Asisstance), hatua za kuzuia 

(Prevention Measures), taratibu za utekelezaji (Mechanisms of 

Implementations), Masharti ya mwisho (Final Provisions) na Utangulizi 

(Preamble). Sambamba na mkutano huu vilifanyika vikao vya 

wataalamu ulihusisha (Co-facilitated Informal Consultant Actions) 

kujadili maeneo ambayo hayakufikia makubaliano ili yaweze kujadiliwa 

kwa kina na kufikiwa makubaliano yenye tija; na 

xix. Machi, 2023 OTM ilishiriki Kongamano nchini Mauritius cha Wakuu wa 

“Asset Recovery Agency”. Lengo la Kongamano ilikuwa ni kukutanisha 

pamoja wakuu wa taasisi (za nchi za Kusini mwa Africa) zinazosimamia 

masuala ya utaifishaji wa mali zinazohusiana na uhalifu kwa lengo la 

kubadilishana uzoefu na kuweka mikakati ya pamoja katka kuimarisha 

mifumo ya utaifshaji wa mali zinazohusiana na uhalifu pamoja na 

usimamizi madhubuti wa mali hizo. Aidha, Kongamano lililenga 

kuongeza ushirikiano wa kimataifa katika kusaidia kurejesha mazalia 

ya uhalifu pamoja na kutekeleza amri za kutaifisha zilizotolewa na 

Mahakama toka nchi ya nje. 

4.6. Kuunganisha Mifumo ya Kukusanya, Kuchakata na Kutunza Taarifa 

za Masuala ya Uendeshaji wa Mashtaka katika Taasisi za Haki Jinai 

Katika kipindi husika, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imeendelea kutumia Mfumo wa 

Kukusanya, Kuchakata na Kutunza Taarifa za Masuala ya Uendeshaji wa 

Mashtaka (NPS-CMIS) kwa matumizi ya Ofisi. Aidha, katika kipindi cha kuanzia 

Januari, 2023 hadi Juni, 2023 OTM imeendelea kushirikiana na Wadau wa Haki 
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Jinai ili kuifanya mifumo ya ukusanyaji na uchakataji wa taarifa na takwimu 

kusomana. OTM kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao imeweza 

kuunganisha Mfumo NPS-CMIS na Mfumo wa Jeshi la Polisi na TAKUKURU na 

kwa sasa Mfumo uliounganishwa umeanza kutumika kwa baadhi ya ofisi za 

taasisi husika. Kukamilika kwa zoezi hili kutaboresha na kurahisisha upatikana 

wa taarifa katika mnyororo mzima wa Haki Jinai. 

4.7. Kuimarisha Huduma za Mashtaka 

4.7.1. Maendeleo ya Rasilimali Watu 

Katika kipindi cha kuanzia Januari, 2023 hadi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka imeendelea kutekeleza masuala mbalimbali kwa ajili ya maendeleo ya 

rasilimali watu. Ofisi kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora, imeendelea na taratibu za kujaza nafasi zilizowazi. 

Katika kipindi husika Ofisi imeajiri Watumishi 315 ambapo Mawakili wa Serikali 

ni 281 na Makatibu sharia ni 34. Hivyo basi, hadi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka ina jumla ya watumishi 915 kati ya hao, Mawakili wa Serikali ni 669, 

Makatibu Sheria ni 84 na kada nyingine ni 162. Hata hivyo, licha ya kuajiri 

watumishi hao, kwa mujibu wa muundo bado kuna upungufu wa watumishi 

4,810.  

4.7.2. Kushughulikia Malalamiko Yaliyowasilishwa katika Ofisi 

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

imeshughulikia jumla ya barua za malalamiko 472 kati ya hizo, barua 441 sawa 

na asilimia 93.4 ya malalamiko yote zilishugulikiwa na kutolewa uamuzi na barua 

za malalamiko 31 sawa na asilimia 6.6 zinaendelea kufanyiwa kazi.  

 

Tathmini inaonesha malalamiko dhidi ya Jeshi la Polisi yamekuwa mengi 

ukilinganisha na vyombo vingine vya Haki Jinai. Malalamiko 353 sawa na asilimia 

74.8 ya malalamiko yote yalielekezwa upande wa Jeshi la Polisi pekee. Pamoja 

na malalamiko mengi kuelekezwa Jeshi la Polisi, hata hivyo, malamiko 325 kati 

ya 353 yaliyoelekezwa Jeshi la Polisi sawa na asilimia 92.1 yamefanyiwa kazi. 

(Jedwali Na. 18). 
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Jedwali 18: Taarifa ya Barua za Malalamiko  

Aina ya Malalamiko Zilizovuka Zilizopokelewa Jumla 
Zilizofanyiwa 

Kazi 
Zinazoendelea 

Dhidi ya Polisi 0  353  353  325  28  

Dhidi ya Mawakili wa 
serikali  

1  1  2  2  0  

Dhidi ya Mahakama 0  37  37  37  0  

Dhidi ya TAKUKURU 0  8  8  7  1  

Dhidi ya Uhamiaji 2  1  3  2  1  

Dhidi ya Magereza 0  14  14  14  0  

Dhidi ya OTM 0  34  34  34  0  

Dhidi ya Taasisi Nyingine 0  21  21  20  1  

Jumla 3  469  472  441  31  
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4.7.3. Uratibu na Usimamizi wa Jukwaa la Haki Jinai  

Katika kipindi husika (Januari – Juni, 2023) OTM iliendelea na zoezi la kuratibu 

na kusimamia Jukwaa la Haki Jinai nchini. Katika kipindi hiki Ofisi ilifanikiwa 

kufanya Kikao cha Sekretarieti ya Jukwaaa la Haki Jinai Taifa kinachojumuisha 

wajumbe kutoka Taasisi mbalimbali za haki jinai, ambacho kilifanyika tarehe 21 

Juni, 2023 hadi 22 Juni, 2023 kwa ajili ya maandalizi Kikao cha Jukwaa la Haki 

Jinai Taifa. Kikao cha Jukwaa la Haki Jinai Taifa kilipangwa kufanyika mwezi Juni 

2023, hata hivyo, kutokana na wajumbe wa jukwaa hilo kuwa na majukumu 

mengine ya kitaifa kikao hicho hakikuweza kufanyika na kiliahirishwa mpaka 

kitakapopangwa tena na kinategemea kufanyika mwezi August 2023. Aidha, Ofisi 

ya Taifa ya Mashtaka katika kipindi hiki ilifanikiwa kufanya vikao vya Jukwaa la 

Haki Jinai ngazi ya Wilaya na Mikoa yote nchini ambapo wajumbe wa majukwaa 

hayo walijadili changamoto mbalimbali za haki jinai zilizopo katika maeneo yao 

na jinsi ya kuzitatua na kisha kuwasilisha taarifa za vikao hivyo kwa Mkurugenzi 

wa Mashtaka ambaye ni Mwenyekiti wa Jukwaa la Haki Jinai Taifa.  

Pia katika kipindi husika OTM ilifanikiwa kufanya uhamishaji wa majukwaa ya 

haki jinai na kutoa elimu juu ya umuhimu wa ufanyikaji wa vikao vya Jukwaa la 

Haki Jinai Wilaya katika Wilaya ya Kilolo mkoani Iringa. Aidha, katika kuhakikisha 

kuwa vikao hivyo vinafanyika kwa ufanisi Mkurugenzi wa Mashtaka ametoa 

Waraka Na. 2 wa Mwaka 2023 kuhusu Uendeshaji wa Vikao vya Jukwaa la Haki 

Jinai ikiwa ni pamoja na usimamizi wa vikao vya majukwaa hayo, kalenda za 

vikao, taratibu za uendeshaji na wajibu wa vikao husika katika kila ngazi. 

4.7.4. Vikao Kazi kati ya Menejimenti na Wakuu wa Mashtaka wa 

Mikoa 

Katika kipindi cha Januari, 2023 – Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

imefanikiwa kufanya vikao viwili (2) vya Menejimenti na Wakuu wa Mashtaka wa 

Mikoa, Wilaya na Waendesha Mashtaka Viongozi kati ya Aprili, 2023 na Juni, 

2023. Kikao kimoja kilifanyika mkoa wa Morogoro na kikao kingine kilifanyika 

Dodoma. Vikao hivyo vilihusisha wajumbe 26 wa Menejimenti pamoja na Wakuu 

wa Mashtaka kutoka katika Mikoa 30 ya Kimashtaka na Wakuu wa Mashtaka wa 

Wilaya 62 pamoja na Waendesha Mashtaka Viongozi (PAI) 31. 

 



42 

 

Lengo Kuu la vikao kazi hivyo ilikuwa ni kufanya tathmini ya ufanisi katika 

utekelezaji wa majukumu ya msingi ya Ofisi na kutafuta suluhu za changamoto 

zilizopo katika utendaji kazi wa kila siku. Taarifa taarifa kuhusiana na muda wa 

upelelezi ambao ulikubaliwa usizidi siku 90, hali ya magereza na kuangalia kwa 

kiwango gani tumeweza kupunguza mlundikano wa mahabusu magerezani 

zilipokelewa na kujadiliwa. Pamoja na mambo mengine malengo mengine 

yalikuwa ni kupata taarifa ya namna ya uendeshaji wa kesi za madawa ya 

kulevya, na namna bora ya kuendesha kesi hizo kwa weledi na kupata mafanikio. 

Katika kukabiliana na changamoto zilizobainishwa, maazimio mbalimbali 

yalipitishwa ikiwa ni pamoja na kuhakikisha mashauri yaliyopo Mahakama za 

Wilaya na Hakimu Mkazi yanamalizika ndani ya kipindi cha miezi sita tangu 

kusajiliwa mahakamani. Pia, kufanya ukaguzi wa Vituo vya Polisi na Magereza na 

kufanya mapitio ya majalada ili kuhakikisha upelelezi wa mashauri unakamilika 

na maamuzi yanatolewa kwa wakati. Vilevile, Wakuu wa Mashtaka ngazi ya 

Mkoa na Wilaya walielekezwa kuongeza nguvu katika uratibu wa upelelezi na 

kuzingatia Muongozo Na.1 wa Mwaka 2023 wa Mkurugenzi wa Mashtaka wa 

utoaji taarifa na mrejesho wa kesi zilizoisha mahakamani na kuhakikisha 

majalada ambayo upelelezi wake umezidi siku tisini (90) yanakamilika kwa 

wakati. 

4.7.5. Ukaguzi wa Shughuli za Mashtaka 

4.7.5.1. Ukaguzi wa Ofisi za Mikoa 

Katika kipindi husika, Ofisi ilifanya ukaguzi wa Ofisi za Mikoa ambapo 

lengo la ukaguzi huo pamoja na mambo mengine ilikuwa ni kukagua na 

kufanya tathmini ya utekelezwaji wa shughuli za kimashtaka katika ngazi 

za mikoa na wilaya nchini. Kupitia ukaguzi huo, Ofisi imeweza kubaini 

kiwango cha utekelezaji wa miongozo ya Mkurugenzi wa Mashtaka kuwa 

ni kizuri.  

 

Aidha, ukaguzi ulibaini baadhi ya changamoto zinazokabili utekelezaji wa 

majukumu katika ngazi ya mikoa. Vilevile, Ofisi imepata maoni ya namna 

bora ya kutatua changamoto zilizobainika kwa lengo la kuboresha utendaji 

kazi kwa maslahi mapana ya Taifa. Changamoto zilizobainishwa ni pamoja 
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na ufinyu wa vitendea kazi, ukosefu wa miundombinu ya majengo ya ofisi 

na nyumba kwa watumishi na uelewa mdogo wa jamii juu ya masuala 

mazima ya Haki Jinai nchini. 

4.8. Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

4.8.1. Utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka katika Mikoa Kumi (10) 

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2023 hadi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka, imeendelea na utekelezaji wa ujenzi wa majengo ya Ofisi ya 

Makao Makuu na Ujenzi wa Majengo Kumi ya Kimashtaka na ipo katika 

hatua mbalimbali kama ifuatavyo; 

i. Jengo la Makao Makuu – Njedengwa: Kiwanja Na. 103, Kitalu BA; 

eneo la Njedengwa ambapo utagharimu Shilingi 18,771,230,478.22. 

Utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 45.15 kukamilika na 

gharama zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 6,481,204,530.83. 

ii. Jengo la Mkoa wa Morogoro – Kiwanja Na. 51, Kitalu X; Manispaa ya 

Mororgoro ambapo utagharimu Shilingi 1,489,443,717.12. Utekelezaji 

wa mradi huo umefikia asilimia 74 kukamilika na gharama 

zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 790,265,891.07. Kazi ya ujenzi 

imaendelea. 

iii. Jengo la Mkoa wa Ilala (Kinyerezi) – Kiwanja Na. 219, Kitalu B; Eneo 

la Kinyerezi- Dar es Salaam ambapo utagharimu Shilingi 

1,500,000,000. Utekelezaji wa mradi huo umekamilika kwa asilimia 

100 na Ofisi zimeanza kutumika. 

iv. Jengo la mkoa wa Pwani – Kiwanja na. 221, Kitalu B; Eneo la Kibaha 

ambao utagharim Shilingi 1,553,911,148. Utekelezaji wa mradi huo 

umekamilika kwa asilimia 100. Jengo husika limeanza kutumika. 

v. Jengo la mkoa wa Mbeya – Kiwanja Na. 2656, Kitalu “M”, Eneo la Jiji 

la Mbeya ambao utagharim Shilingi 1,594,535,431. Utekelezaji wa 

mradi umefikia asilimia 74 kukamilika na gharama zilizotumika 

mpaka sasa ni Shilingi 867,784,734.96. kazi ya ujenzi inaendelea. 
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vi. Jengo la Mkoa wa Shinyanga – Kiwanja Na.150, Kitalu ‘S’ Eneo la 

Uzunguni-Shinyanga ambao utagharim Shilingi 2,153,851,067. 

Utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 68 kukamilika na gharama 

zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 907,857,875.17. Kazi ya ujenzi 

inaendelea. 

vii. Jengo la Mkoa wa Manyara – Kiwanja Na. 24, Kitalu ‘V’ Eneo la 

Negamsi-Manyara ambao utagharim Shilingi 2,125,977,109. 

Utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 70 kukamilika na gharama 

zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 1,004,537,843.29. Kazi ya ujenzi 

inaendelea. 

viii. Jengo la Mkoa wa Njombe – Kiwanja Na. 4, Kitalu ‘D’ Eneo la 

Lunyanyu - Njombe ambao utagharim Shilingi 2,230,000,000. 

Utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 30 kukamilika na 

gharama zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 631,664,433.46. Kazi 

ya ujenzi inaendelea. 

ix. Jengo la Mkoa wa Rukwa – Kiwanja Na. 68, Kitalu ‘P’ Eneo la 

Sumbawanga - Rukwa ambao utagharim Shilingi 2,246,327,795. 

Utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 30 kukamilika na 

gharama zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 619,405,938.24. Kazi 

ya ujenzi inaendelea. 

x. Jengo la Mkoa wa Katavi – Kiwanja Na.253, Kitalu ‘FF’ Eneo la 

Ilembo-Katavi ambao utagharim Shilingi 2,337,053,227. Utekelezaji 

wa mradi huo umefikia asilimia 30 kukamilika na gharama 

zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 634,305,045.85. Kazi ya ujenzi 

inaendelea. 

 

xi. Jengo la Mkoa wa Geitai – Kiwanja Na. 196, Kitalu ‘A’ Eneo la 

Magogo - Geita ambao utagharim Shilingi 2,340,000,000. 

Utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 30 kukamilika na gharama 

zilizotumika mpaka sasa ni Shilingi 606,113,725.81. Kazi ya ujenzi 

inaendelea. 
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4.8.2. Utekelezaji wa Programu ya Kujenga Mfumo Endelevu wa 

Kupambana na Rushwa Tanzania  

Katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 

imetekeleza Programu ya Kujenga Mfumo Endelevu wa Kupambana na 

Rushwa Tanzania (Building Sustainable Anti-Corruption Action in Tanzania - 

BSAAT).  

i. Machi, 2023 Ofisi ilifanyika mafunzo elekezi kwa Waendesha Mashtaka 

na Wapelelezi mkoani Morogoro juu ya ushughulikiaji wa makosa 

makubwa ya uhalifu wa kupangwa (Organised Crime Groups). Mafunzo 

haya yamewawezesha Waendesha Mashtaka na Wapelelezi kutoka 

mikoa ya Dodoma, Mwanza, Mbeya, Arusha na Dar es Salaam kupata 

uelewa wa kutosha wa namna ya kuainisha makundi ya uhalifu na 

kushughulikia makosa makubwa ya uhalifu wa kupangwa; 

ii. Machi, 2023 Ofisi ilifanya ukaguzi katika mikoa Dodoma, Mwanza, 

Mbeya, Arusha na Dar es Salaam ambayo Mpango wa BSAAT 

unatekelezwa ili kupima utekelezaji na uzigatiwaji wa Mwongozo wa 

Uchunguzi na Uendeshaji wa Mashtaka ya Kesi Kubwa za Rushwa na 

Kesi Nyingine. Ukaguzi ulifanyika katika Ofisi za Taifa za Mashtaka 

(OTM) na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 

katika Mikoa ambayo ipo ndani ya Program ya BSAAT (Dodoma, 

Mwanza, Mbeya, Arusha na Dar es Salaam). Lengo la kufanya ukaguzi 

lilikuwa ni kufanya tathmini ya uzingatiwaji na utekelezaji wa majukumu 

yaliyoainishwa kwenye mwongozo katika hatua ya uchunguzi, kupitia 

majalada kwa ajili ya kufanya maamuzi, ufunguaji na uendeshaji wa 

mashtaka; 

iii. Mwezi Februari na April, 2023 Ofisi iliandaa vikao kazi  viwili (2) kwa        

lengo la kuwakutanisha wataalam kwa ajili ya kujadili na kuthibitisha  

Rasimu za Mwongozo wa Kitendaji wa Utaifishaji na Urejeshaji Mali 

Zilipopatikana katika Uhalifu  (Asset Forfeiture and Recovery 

Guideline), Mwongozo wa Kuwajali na Kuwalinda Mashahidi (Witness 

Care and Protection Guidelines) pamoja na Usaidizi wa Kisheria wa 

Pande zote katika Masuala ya Jinai (Mutual Legal Assistance in 
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Criminal Matters) kwa Waendesha Mashtaka na Wapelelezi. Lengo la 

Miongozo hii ni kuwawezesha Waendesha Mashtaka na Wapelelezi 

kuwa na uelewa wa kutosha wa sheria ya ulinzi wa mashahidi, 

urejeshaji na utaifishaji mali pamoja na ushughulikiaji wa maombi ya 

usaidizi wa kisheria wa pande zote katika masuala ya jinai; na 

iv. Mwezi Juni, 2023 Ofisi imefanya ukaguzi na mafunzo ya kuhusu 

matumizi ya Muongozo wa Uchunguzi na Uendeshaji wa Mashtaka ya 

Kesi Kubwa za Rushwa na Kesi Nyingine katika Mkoa wa Dodoma, 

Mwanza, Mbeya, Arusha na Dar es Salaam ambayo Mpango wa 

BSAAT unatekelezwa. Lengo la mafunzo haya ni kuwajengea uwezo 

Waendesha Mashtaka na Wapelelezi katika kutekeleza majukumu ya 

kiutendaji katika upelelezi na uendeshaji wa mashtaka kama 

yalivyoainishwa kwenye Muongozo tajwa. 

4.8.3. Utekelezaji wa Mradi wa Haki Mtoto  

Mwezi Disemba hadi Januari, 2022 Ofisi kwa kushirikiana na Mradi wa Haki 

Mtoto unaofadhiliwa na Shirika la UNICEF imefanya ukaguzi wa magereza 

21 katika Mikoa 20 ya Kimashtaka ambapo watuhumiwa wa kesi 

wanazuiliwa. Lengo la ukaguzi huo  pamoja na mambo mengine ni kufanya 

ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika 

taarifa ya ukaguzi wa watoto waliopo katika vizuizi uliofanyika mwezi 

November, 2021. 

 

Aidha, Aprili, 2023 Ofisi kwa kushirikiana na UNICEF iliandaa Mwongozo wa 

Uendeshaji wenye Viwango (SOPs) katika mashauri ya watoto 

wanaokinzana na sheria na kutoa mafunzo elekezi kwa Wapelelezi na 

Waendesha Mashtaka. Jumla ya Waendesha Mashtaka na Wpelelezi 

wapato 166 walishiriki katika mafunzo juu ya Mwongozo wa Uendeshaji 

wenye Viwango (SOPs). Lengo la muongozo na mafunzo hayo ilikuwa ni  

kuboresha ushughulikiaji wa makosa ya kubaka na mengine yenye asili ya 

kujamiiana ili kupunguza makosa hayo katika jamii.  
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5. MAFANIKIO  

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023 kwa 

Ofisi ya Taifa ya Mashataka (OTM) ni kama ifuatavyo: - 

i. Kuokolewa kwa fedha taslimu Shilingi 1,455,698,000 na Dola za 

Kimarekani 2,064 na baadhi ya mali kama vile magari 11, pikipiki 64 na 

viwanja saba (7). Mali hizi zinazohusiana na uhalifu ambazo zimetaifishwa 

na kurejeshwa Serikalini kufuatia mashauri ya jinai yaliyomalizika katika 

mahakamani mbalimbali nchini;  

ii. Kupunguza mlundikano wa mahabusi kwa kuwaachia huru mahabusi 

1,603 waliokuwa wanakabiliwa na mashtaka ya jinai, kupitia kaguzi za 

magereza, na Vituo vya Polisi pamoja na mapitio ya majalada na kaguzi za 

utendaji kazi katika Ofisi za Mashtaka Mikoa na Wilaya; 

iii. Kusogeza huduma kwa wananchi kupitia kuongeza Ofisi katika Wilaya za 

Mashtaka 50 na kufanya Ofisi za Wilaya za Kimashtaka kufikia 94 nchini;  

iv. Kupungua kwa malalamiko dhidi ya Serikali kutoka kwa watuhumiwa na 

wananchi kufuatia ziara na kaguzi zinazofanywa na OTM katika maeneo 

ambapo mahabusi wanahifadhiwa na kutatua changamoto zinazowakabili 

kwa mujibu wa Sheria; na 

v. Kuendelea kuimarika kwa mashirikiano ya Kikanda na Kimataifa katika 

mapambano dhidi ya uhalifu ikiwemo kuzuia wahalifu kunufaika na uhalifu, 

kubadilishana nyaraka za ushahidi na kushiriki katika mikutano nje ya nchi 

iliyoandaliwa na jumuiya za kikanda na kimataifa kuhusu masuala ya haki 

jinai. 

6. CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa 

kipindi cha Januari, 2023 hadi Juni, 2023, bado zipo changamoto zinazoathiri 

utekelezaji wa Malengo ya Kimkakati yaliyopangwa na kupunguza tija. 

Changamoto hizo ni kama ifuatavyo: - 
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i. Ufinyu wa Bajeti  

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka iliomba 

kutengewa kiasi cha Shilingi 99,506,862,000 kwa ajili ya kutekeleza 

majukumu yake. Hata hivyo, Ofisi ilitengewa kiasi cha Shilingi 45,262,695,000 

ambacho ni sawa na asilimia 45.5 ya mahitaji halisi yaliyopendekezwa. Wakati 

kwa mwaka wa fedha 2023/24 kiasi kilichoombwa kilikuwa ni Shilingi 

163,074,874,560 na kiasi kilichoidhinishwa ni Shilingi 68,858,929,000 pungufu 

kwa asilimia 42.2 ya mahitaji halisi. Upungufu huu, utasababisha changamoto 

katika utekelezaji wa majukumu na kutofikia kwa malengo ya kimkakati 

yanayotarajiwa. 

ii. Usalama kwa Watumishi 

Watumishi hususan Mawakili wa Serikali na Makatibu Sheria wamekuwa 

wakishughulikia kesi mbalimbali zenye masilahi mapana ya Umma/jamii kama 

vile kesi za uhalifu wa kimtandao, uhujumu uchumi, dawa za kulevya na ugaidi. 

Katika kushughulikia kesi hizo wamekuwa wakikumbana na mazingira 

yanayohatarisha maisha kutokana na kuishi maeneo yasiyosalama, kutokuwa 

na uhakika wa vyombo vya usafiri pamoja na kutokuwepo kwa fedha za kulipa 

posho maalum ya kujikimu kwa Mawakili wa Serikali wanaoendesha kesi 

zenye mazingira ya kipekee na hatarishi. 

iii. Upungufu wa Rasilimali Watu 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ili kuweza kutekeleza muundo na majukumu yake 

ipasavyo, ilipaswa kuwa na watumishi 5,725 ifikapo mwaka wa fedha 

2021/2022. Hata hivyo, hadi sasa OTM ina jumla ya watumishi 915 na kuwa 

na upungufu wa watumishi 4,810. 

iv. Maslahi Duni kwa Watumishi  

Watumishi wanakabiliwa na maslahi duni hali inayosababisha kushuka kwa 

morali ya kufanya kazi na hivyo baadhi yao kuamua kuacha kazi na wengine 

kuomba kuhamia Taasisi nyingine za Umma zenye maslahi bora zaidi. 

v. Upungufu wa Vitendea Kazi na Majengo 

Ili kuweza kutekeleza majukumu yake ipasavyo, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

inapaswa kuwa na majengo ya Ofisi 169 katika mikoa na wilaya zote ambayo 
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Ofisi inafanya kazi. Kwa sasa Ofisi ina Majengo Manne (4) tu katika Mkoa wa 

Iringa, Ilala, Pwani na Wilaya ya Serengeti. Hivyo, Ofisi ina upungufu wa 

jumla ya majengo 164 ikiwemo jengo la Makao Makuu, Ofisi za Mikoa 28 na 

Wilaya 136. Vilevile, Ofisi ina upungufu wa vitendea kazi kama vile magari, 

samani za ofisi, vitabu vya sheria, kompyuta na mashine za kutoa nakala 

katika ngazi ya  Makao Makuu,  Mikoa na Wilaya.  

vi. Kuongezeka kwa aina Mpya ya Uhalifu na Matukio 

Yanayohatarisha Usalama wa Wananchi 

Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia yamesababisha kuibuka kwa aina mpya 

za uhalifu unaotumia teknolojia hizo. Mbali ya makosa mapya kama ugaidi na 

utakatishaji fedha. Aidha, wahalifu wameweza kubuni mbinu mpya za kutenda 

makosa ya asili kama vile wizi, kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu na 

makosa ya kughushi kwa kutumia teknolojia.  

vii. Ulinzi kwa Watoa Taarifa na Mashahidi 

Kwa sasa hakuna skimu na programu ya kuwalinda watoa taarifa na mashahidi 

katika mfumo mzima wa Haki Jinai. Hali hii imesababisha watoa taarifa na 

mashahidi kutokutoa ushirikiano kwa vyombo vya haki jinai kwa kuhofia 

usalama wao. 

7. MIKAKATI YA KUTATUA CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA 

Katika kukabiliana na changamoto zilizoainishwa Sehemu ya Sita hapo juu, 

mambo yafuatayo yanafanyika: - 

i. Kuendelea kuwasiliana na Wizara ya Fedha kwa ajili ya kuongezewa 

ukomo wa bajeti ili kuendana na mahitaji halisi ya utekelezaji wa 

majukumu ya Taasisi kama yalivyoainishwa kwenye muundo; 

ii. Kuendela kuomba vibali vya ajira kwa wakati ili kukabiliana na upungufu 

wa watumishi; 

iii. Kuendela kujenga hoja kwa Serikali ili kuboresha maslahi na mazingira ya 

kazi ya watumishi ili kuwajengea morali na kuwawezesha kuishi maeneo 

yenye usalama zaidi; 
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iv. Kuendelea na utekelezaji wa Mpango wa Ujenzi wa Ofisi za Mashtaka za 

Mikoa, Wilaya na Nyumba za Watumishi; 

v. Kuwepo na Programu Maalumu ya Mafunzo kwa Watumishi wa OTM ili 

kukabiliana na aina mpya za uhalifu; 

vi. Kuwekwa kwa utaratibu wa ulinzi kwa watoa taarifa na mashahidi katika 

mfumo mzima wa Haki Jinai; 

vii. Kuanzisha Kituo cha Umahili kwa ajili ya Waendesha Mashtaka ili 

kuboresha utendaji kazi; na 

viii. Kuanzishwa kwa Mfuko wa Mashtaka.   

8. HITIMISHO  

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ni mdau muhimu katika usimamizi wa haki jinai nchini. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa Utawala Bora na Utawala wa Sheria katika 

kuhakikisha kuwa nchi yetu inaendelea kuwa na amani na usalama, ni vyema 

Serikali ikaendelea kuimarisha Ofisi hii ili kutimiza Dira na matarajio ya Taifa. Dira 

ya OTM ni ‘Haki, Amani na Usalama kwa Maendeleo ya Taifa’. Ni matumaini 

yetu kuwa kazi kubwa iliyofanywa na Serikali itaendelea kuimarishwa zaidi kwa 

lengo la kuongeza tija na ufanisi katika utendaji kazi na hivyo kuwahudumia 

wananchi kikamilifu. Ofisi itaendelea kudumisha Dhima yake kwa kushirikiana na 

wadau wa ndani na nje ya nchi ili kuifikia Dira yetu. 
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Kiambatisho Na. 1: Muundo uliopitishwa wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

(Umepitishwa na Rais tarehe 07 Julai, 2018) 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MKURUGENZI WA MASHTAKA 

NAIBU MKURUGENZI WA MASHTAKA 

DIVISHENI YA 
UTAIFISHAJI MALI, 

MAKOSA YANAYOVUKA 
MIPAKA    NA UHALIFU 

MAHSUSI 
MKURUGENZI 

DIVISHENI YA MAKOSA YA 
UDANGANYIFU, 

UTAKATISHAJI FEDHA NA 
RUSHWA 

 

MKURUGENZI 

DIVISHENI YA 
KUSIMAMIA 

UENDESHAJI 
MASHTAKA 

 
MKURUGENZI 

SEHEMU YA 
UENDESHAJI 
MASHTAKA 

MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA MENIJIMENT 

YA MASHTAKA 

MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA MAKOSA 
DHIDI YA BINADAMUNA 
UTENGANO WA TAIFA  

MKURUGENZI MSAIDIZI 

DIVISHENI YA 

USIMAMIZI WA KESI 

MKURUGENZI 

SEHEMU YA MAKOSA 

YANAYOVUKA MIPAKA 

NA KUPANGWA 

MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA 
UTAIFISHAJI NA 

UREJESHAJI MALI 
MKURUGENZI 

MSAIDIZI 

SEHEMU YA MAKOSA 
YA KIMTANDAO 

MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA USIMAMIZI 
WA KESI 

MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA URATIBU 
WA UPELELEZI 
MKURUGENZI 

MSAIDIZI 

SEHEMU YA MAKOSA YA 
UDANGANYIFU NA 

UTAKATISHAJI FEDHA 
MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA MAKOSA YA 
RUSHWA 

MKURUGENZI MSAIDIZI 

SEHEMU YA MAKOSA YA 
MAZINGIRA NA MALI ASILI 
MKURUGENZI MSAIDIZI 

OFISI YA MASHTAKA YA MKOA 
AFISA WA MASHTAKA WA MKOA 

OFISI YA MASHTAKA YA WILAYA 

AFISA WA MASHTAKA WA WILAYA  

KITENGO CHA HUDUMA YA UTAFITI NA MAKTABA 

AFISA MKUU WA MAKTABA 

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI 
AFISA HABARI MKUU 

KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 
MKAGUZI MKUU WA NDANI 

KITENGO CHA UNUNUZI NA UGAVI 
MKURUGENZI 

KITENGO CHA MASIJALA YA SHERIA 

KATIBU SHERIA MKUU 

DIVISHENI YA MIPANGO  

MKURUGENZI 

KITENGO CHA TEHAMA 

AFISA TEHAMA MKUU 

KITENGO CHA UHASIBU NA FEDHA  

MHASIBU MKUU 

DIVISHENI YAUTAWALA NA RASILIMALI WATU 

MKURUGENZI 
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Kiambatisho Na. 2: Taarifa ya Magereza na Vituo vya Polisi 

Vilivyotembelewa Julai, 2022 hadi Disemba, 2022 

Na. Mkoa 
Magereza 

Yaliyotembelewa 
Vituo vya Polisi 
Viliyotembelewa 

Idadi ya Mahabusi 
Walioachiwa 

1 Arusha 1  3  8  

2 Dar es Salaam 4  0  67  

3 Ilala 1  9  17  

4 Kinondoni 1  12  7  

5 Temeke 4  3  127  

6 Dodoma 6  3  50  

7 Geita 2  15  27  

8 Iringa 2  5  3  

9 Kagera 5  7  7  

10 Katavi 1  2  5  

11 Kigoma 3  8  470  

12 Kilimanjaro 3  3  0  

13 Lindi 5  5  248  

14 Manyara 3  1  34  

15 Mara 3  4  33  

16 Mbeya 11  8  0  

17 Morogoro 3  10  2  

18 Mtwara 1  4  6  

19 Mwanza 4  14  11  

20 Njombe 3  3  44  

21 Pwani 10  9  235  

22 Rukwa 3  3  63  

23 Ruvuma 1  4  0  

24 Shinyanga 2  10  11  

25 Simiyu 5  2  69  

26 Singida 1  2  14  

27 Songwe 1  3  3  

28 Tabora 5  8  13  

29 Tanga 8  3  27  

30 Tarime 1  5  2  

 Jumla 103  168  1,603  
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